அசலேஸ்வரர், ஆரூர் அரனேரி திருவாரூர்


மூன்று சிவாலய வளாகங்கள் உள்ளன, ஒவ்வொன்றிலும் இரண்டு தனித்தனி பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள் உள்ளன – திருப்புகளூர் (அக்னீஸ்வரர் மற்றும் வர்த்தமானேஸ்வரர்), திருமேயச்சூர் (மேகந்தர் மற்றும் சகலாபுவனேஸ்வரர்), மற்றும் திருவாரூர் (தியாகராஜர் மற்றும் அச்சலேசுவரர்). இந்த சன்னதி தியாகராஜர் கோவில் வளாகத்தின் அக்னி மூலை (தென்கிழக்கு) பகுதியில் அமைந்துள்ளது (கிழக்கு வாசலில் இருந்து நுழையும் போது, சன்னதி உடனடியாக இடதுபுறம் உள்ளது).

நமிநந்தி அடிகள் சிவபெருமானின் தீவிர பக்தர் மற்றும் 63 நாயன்மார்களில் ஒருவர். அவர் இக்கோயிலுக்குச் சென்றபோது, அதில் எண்ணெய்/நெய் இல்லாததால் விளக்குகள் அணையப் போவதைக் கண்டார். தொலைவில் வசிப்பதால், விளக்கு எரிய வைக்க எண்ணைக்காக பக்கத்து வீடுகளை அணுகினார். அக்கம்பக்கத்தினர், வித்தியாசமான நம்பிக்கை கொண்டவர்கள், அவருடைய கடவுள் இவ்வளவு பெரியவராக இருந்தால், அவர் விளக்குகளை தண்ணீரில் எரியச் செய்ய முடியும் என்று கேலி செய்தார்கள். ஏமாற்றமடைந்த அடிகள் மீண்டும் கோயிலுக்குச் சென்று, இறைவன் முன் கதறி அழுதார், அவர் அவருக்குத் தோன்றி, கோயில் குளத்திலிருந்து தண்ணீர் எடுக்கச் சொன்னார். அடிகளார் அவ்வாறு செய்து, நெய்க்குப் பதிலாகப் பயன்படுத்தியபோது, முன்னெப்போதையும் விட விளக்குகள் பிரகாசித்தன. இச்சம்பவத்தையும், அடிகளாரின் பக்தியையும் கேள்விப்பட்ட சோழ மன்னன், அடிகளாரை ஆலய நிர்வாகத் தலைவராக்கியதுடன், இக்கோயிலுக்கு ஆதரவாக பல மானியங்களையும் வழங்கினார்.

செருத்துணை நாயனார் ஒருமுறை, சிவபெருமானின் வழிபாட்டிற்காக வைக்கப்பட்டிருந்த நறுமண மாலையை மணந்ததற்காக, அரசியின் மூக்கை அறுத்தார். அரசி கூக்குரலிட, மன்னன் கழற்சிங்கர் (காடவர்கோன் கழற்சிங்கர் நாயனார்) மற்றொரு பக்திமான சைவரிடம், என்ன நடந்தது என்று விசாரித்தார். தகவலறிந்த அவர், மாலையை எடுத்த கையை வெட்டுவதற்கான கூடுதல் தண்டனையை ராணிக்கு வழங்கினார். இறுதியாக, இறைவன் தலையிட்டு, அனைவரையும் ஆசீர்வதித்தார், மேலும் ராணியின் மூக்கு மற்றும் கையை மீட்டெடுத்தார்.

தஞ்சாவூர் பிரகதீஸ்வரர் கோவிலின் விமானம் (அதன் விளைவாக, கங்கைகொண்ட சோழபுரம் பிரகதீஸ்வரர் கோவில் மற்றும் தாராசுரம் ஐராவதேஸ்வரர் கோவில்) இந்த அரூர் அரனேரி கோவிலின் விமானத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டது என்று நம்பப்படுகிறது, இது அசல் வடிவமைப்பாக கருதப்படுகிறது.

இந்த சோழர் கோவில் மிகவும் பழமையானது, ஆனால் 10 / 11 ஆம் நூற்றாண்டில் செம்பியன் மாதேவியால் மீண்டும் கட்டப்பட்டது. இக்கோயிலில் முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் காலத்து கல்வெட்டுகள் காணப்படுகின்றன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94433 54302

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s