திரு பயற்றுநாதர், திருப்பயத்தங்குடி, நாகப்பட்டினம்


பழங்காலத்தில், இந்த நகரம் – கடற்கரையில் இருந்து வெறும் 15 கிமீ தொலைவில், அரசிலாறு மற்றும் வெட்டாறு ஆறுகளுக்கு இடையில் – இறக்குமதி மற்றும் ஏற்றுமதி வர்த்தகத்திற்கான சோதனைச் சாவடியாகவும் சந்தையாகவும் இருந்தது. ஒருமுறை, தீவிர சிவபக்தரான ஒரு வியாபாரி, மிளகை இறக்குமதி செய்து, அதன் விற்பனையில் கிடைக்கும் லாபத்தை சிவனுக்கும் அவரது பக்தர்களுக்கும் பயன்படுத்த வேண்டும் என்று நம்பினார். இருப்பினும், மிளகு மிக அதிக வரி விகிதத்தில் வரிக்கு உட்பட்டது, மேலும் வரிகளால் தனது லாபத்தை முழுவதுமாக இழக்க நேரிடும் என்பதை அவர் உணர்ந்தார். அதனால் சிவபெருமானை வேண்டினார். இரவோடு இரவாக, சிவபெருமானின் அருளால், மிளகு பருப்புகளாக மாறியது, அதன் மீது வரி ஏதும் இல்லை, மேலும் வணிகர் அதை வரி செலுத்தாமல் கடக்க முடிந்தது. அவர் ஆய்வைத் தாண்டிய பிறகு, பருப்பு வகைகள் மீண்டும் மிளகாக மாறியது. வியாபாரி தனது பொருட்களை விற்று, தனது லாபத்தை முழுவதுமாக சிவசேவையில் செலவழித்தான். அவனுடைய பக்தியாலும், வியாபாரி அவனுடைய வார்த்தையைக் கடைப்பிடித்ததாலும் மகிழ்ந்த சிவன் பின்னர் அவனுக்கு இரட்சிப்பை அளித்தான்.

மேற்கண்ட கதையின் மூலம் சிவபெருமானுக்கு பயற்றுநாதர் என்ற பெயர் வந்தது. சமஸ்கிருதத்தில், இறைவனின் பெயர் முத்கபுரீஸ்வரர்; சமஸ்கிருதத்தில் முட்கா என்பது பருப்பு வகைகளையும் குறிக்கிறது, குறிப்பாக மூங் தால் என்று அழைக்கப்படுகிறது. (சமகத்தின் பருப்புகளைக் குறிக்கும் வார்த்தை அடங்கிய ஒரு வரி உள்ளது.)

கோயிலுக்கும் நகரத்துக்கும் வர்த்தகம் தொடர்பான வரலாற்றுத் தொடர்பு இருப்பதால், வணிகர்கள் வியாபாரத்தில் சிறப்பாகச் செயல்பட இது ஒரு பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும். கண் சம்பந்தமான நோய்கள் நீங்க பார்வதியை இங்கு வழிபடுகிறார்கள்.

இது இரண்டாம் ராஜ ராஜ சோழனால் கட்டப்பட்ட சோழர் கோவில், மேலும் இக்கோயிலில் இதையும் மற்ற மன்னர்களையும் குறிப்பிடும் கல்வெட்டுகளும், கோவில் தொடர்பான சம்பவங்களும் உள்ளன. துர்க்கைக்கு பதிலாக வீர மகாகாளி இருக்கிறார். இக்கோயிலில் வவ்வால்-நேத்தி மண்டபம் உள்ளது. தட்சிணாமூர்த்தி மற்றும் சனக முனிவர்கள் பேஸ் ரிலீப்பில் அழகாக சித்தரிக்கப்படுகிறார்கள். கோஷ்டம் மற்றும் விமானம் எளிமையானவை, ஆனால் கவர்ச்சிகரமானவை மற்றும் உன்னதமான சோழர்.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்: கோவில் பூசாரி கோவில் நுழைவாயிலுக்கு செல்லும் தெருவில் வசிக்கிறார். எனவே கோயில் பூட்டப்பட்டிருந்தால், பக்தர்கள் வழிபடுவதற்காக கோயிலை திறந்து வைப்பதற்கு உதவியாக யாராவது இருப்பார்கள்.

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 98658 44677

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s