ரத்னகிரீஸ்வரர், மருகல், நாகப்பட்டினம்


உள்ளூர் வியாபாரி ஒருவர் தனது ஏழு மகள்களில் மூத்த பெண்ணை தனது மருமகனுக்கு திருமணம் செய்து வைப்பதாக உறுதியளித்தான். ஆனால் ஒரு பணக்காரனைக் கண்டு அவளை திருமணம் செய்து வைத்தான். அடுத்த ஐந்து மகள்களுக்கும் இதேதான் நடந்தது. இறுதியாக, இளைய மகள் தன் தந்தையின் எண்ணத்தை உணர்ந்தாள், அதனால் அவளுடன் பையனுடன்

ஓடிவிட்டாள். திருமணம் செய்து கொள்ள செல்லும் வழியில் மணமகனை பாம்பு கடித்து உயிரிழந்தார். அருகிலிருந்த சம்பந்தர், அந்தச் சிறுமியின் அழுகையைக் கேட்டு, அவருடைய பக்தியின் பலத்தால், பதிகம் பாடி, இறந்த மாப்பிள்ளையை உயிர்ப்பித்தார். வன்னி மர வடிவில் சிவபெருமானை சாட்சியாகக் கொண்டு அவர்களுக்கு இங்கு திருமணம் செய்து வைத்தார். பின்னர், மதுரைக்குச் சென்ற சிறுமியின் பெற்றோர், சாட்சிகள் இல்லாததால் திருமணத்தை மறுத்து, இறைவன் தோன்றி தன்னை சாட்சியாக அறிவித்தார் – இது 64 திருவிளையாடல் கதைகளில் ஒன்றாகும்.

மேலே உள்ள கதையுடன் தொடர்புடையது, அருகில் இருந்த விநாயகரும், சிறுவனை உயிர்ப்பிக்க உதவினார். எனவே விநாயகர் விஷம்-தீர்த்த விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.ர். இந்த விநாயகர் சன்னதியில் சிறுத்தொண்டர் நாயனாரின் மகனான சீராளன் வழிபட்டதாகக் கூறப்படும் மேலும் இரு விநாயகர் மூர்த்திகள் உள்ளனர்.

குசகேது ஒரு உள்ளூர் அரசன். ஒரு நாள், வேட்டையாடும்போது, நிலத்தில் அசாதாரணமான ஒன்றைக் கண்டான், அவன் மண்வெட்டியைக் கொண்டு தோண்டத் தொடங்கினான். இந்த செயல்பாட்டில், அவர் ஒரு லிங்கத்தை கண்டுபிடித்தார் – ஒரு சுயம்பு மூர்த்தி – அதை அவர் இங்கு பிரதிஷ்டை செய்து நிறுவினார். மண்வெட்டி லிங்கத்தின் மீது பட்டபோது ஏற்பட்ட தழும்பு லிங்கத்தின் மீது உள்ளது.

மருகல் என்பது ஒரு வகை வாழைப்பழத்தைக் குறிக்கிறது, இது ஸ்தல விருட்சம். இதனாலேயே அந்த இடத்திற்கு பெயர் வந்தது.

மூலவர் – ரத்னகிரீஸ்வரர் – அவரது பெயர் பெற்றது ஏனெனில் ஒரு காலத்தில் நகரம் பஞ்சத்தில் இருந்ததபோது, இறைவன் மக்கள் தங்கள் தேவைகளுக்கு உதவ விலையுயர்ந்த கற்களைப் பொழிந்தார்.

லட்சுமி தேவி இங்கு வரலட்சுமி நோன்பு எடுத்து சிவபெருமானை வணங்கி, விஷ்ணுவுடன் ஐக்கியமாகியதாக கூறப்படுகிறது. கோயில் குளம் லட்சுமி தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இக்கோயில் கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட 78 மாடக்கோயில்களில் ஒன்றாகும்.

கீழ்காணும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் மற்றும் திவ்ய தேசம் கோயில்கள் அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, அவற்றை ஒரே பார்வையில் மறைப்பது திறமையானது.

திருப்புகளூர்: அக்னீஸ்வரர் (மற்றும் வர்தமானேஸ்வரர்)

திருக்கண்ணபுரம்: சௌரிராஜ பெருமாள்; ராமநாதசுவாமி;

திருச்செங்காட்டங்குடி: உத்திர பசுபதீஸ்வரர்;

மருகல்: ரத்னகிரீஸ்வரர்; மற்றும்

சீயாத்தமங்கை: அயவந்தீஸ்வரர்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s