அக்னீஸ்வரர், திருப்புகளூர், நாகப்பட்டினம்


இந்த கோவில் வளாகத்தில் இரண்டு தெய்வங்கள் உள்ளன – இரண்டு தனித்தனி கோவில்கள், ஒவ்வொன்றும் ஒரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம். தெய்வங்கள் அக்னீஸ்வரர் மற்றும் வர்த்தமானேஸ்வரர்.

அக்னி, அக்னி கடவுள் ஒரு சாபத்தை அனுபவித்தார். இங்குள்ள சிவபெருமானை வழிபட்ட அவர், சந்திரசேகரராகிய இறைவனை தரிசனம் செய்தார். இங்கு மூலவர் தெய்வத்துடன் அக்னியும் வீற்றிருக்கிறார். அக்னியும் சாப விமோசனம் பெற்றான். எனவே இங்குள்ள சிவபெருமான் அக்னீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். அக்னி இரண்டு தலைகள், ஏழு கைகள், ஏழு தீப்பொறிகள், நான்கு கொம்புகள் மற்றும் மூன்று கால்களுடன் காட்சியளிக்கிறார். வர்த்தமானேஸ்வரர் கர்ப்பகிரகத்தின் உள்ளே வலதுபுறம் இருக்கிறார் (சம்பந்தர் மட்டுமே இந்த தெய்வத்தின் மீது பாடியுள்ளார்).

பாணாசுரன் என்ற அரக்கன் ஒருமுறை இங்குள்ள சிவலிங்கத்தை தன் தாயாரின் வழிபாட்டிற்காக எடுத்துச் செல்ல முயன்றான், ஆனால் அவனால் அதை அகற்ற முடியவில்லை. அவர் அதைச் சுற்றிலும் தோண்டினார், ஆனால் லிங்கத்தை பிடுங்க முடியவில்லை. இந்த செயல்பாட்டில், லிங்கம் சிறிது சாய்ந்து முடிந்தது, எனவே கோணல் பிரன் என்று பெயர் பெற்றது.

நாயன்மார் அப்பர் தம் வாழ்நாளின் கடைசி சில ஆண்டுகளை இத்தலத்தில் கழித்தார், இதுவே அவரது முக்தி ஸ்தலம். தமிழ் மாதமான சித்திரையில் சதயம் நக்ஷத்திரம் அன்று அவர் முக்தி அடைந்தார், அவருடைய கடைசி பதிகம் என்ன என்பதை பாடி உடனடியாக இறைவனுடன் இணைந்தார். சித்திரைத் திருவிழாவானது, அப்பர் சமணத்தை விட்டுச் சென்று சிவனிடம் வந்த தருணத்திலிருந்து, அவர் கோயில்களுக்குச் செய்த பல சேவைகளையும், இறுதியாக அவர் முக்தி அடைந்ததையும் கொண்டாடுகிறது.

63 சைவ நாயன்மார்களில் ஒருவரான முருக நாயனாரின் அவதார ஸ்தலமும் இதுதான். பெரிய புராணத்தில், இங்குள்ள முருக நாயனார் மடத்தில் நாயன்மார்களான சம்பந்தர், அப்பர், சிறுத்தொண்டர், நீலநாக்கர் போன்றோர் கூடியிருந்ததாகக் குறிப்பு உள்ளது.

சுந்தரர் திருவாரூரில் அன்னதானம் செய்ய ஒரு இடம் கட்ட விரும்பினார், மேலும் பணம் சேகரிக்க வேண்டியிருந்தது. அவர் தனது வழக்கமான மூலமான இறைவனிடமிருந்தே பெற முடிவு செய்து திருப்புகலூர் வந்தார். அப்போது கோயிலில் திருப்பணி நடந்து கொண்டிருந்தது, இரவு நேரமாக இருந்ததால், சுந்தரர் உறங்கும் போது ஒன்றிரண்டு செங்கற்களைப் பயன்படுத்தித் தலை சாய்த்தார். நாங்கள் விழித்தபோது, செங்கற்கள் முழு தங்கமாக மாறியிருப்பதைக் கண்டார்.

இந்த சங்கம் காரணமாக, இந்த கோவிலில் வழிபாடு புதிய கட்டுமானத்திற்கு மங்களகரமானதாக கருதப்படுகிறது, மேலும் பக்தர்கள் கட்டுமானத்தை தொடங்குவதற்கு முன், பூஜைக்காக தங்கள் ஆறு செங்கற்களை இங்கு கொண்டு வருகிறார்கள். வழிபாட்டிற்குப் பிறகு, மூன்று செங்கற்கள் பின்னால் விடப்படுகின்றன, மற்ற மூன்று கட்டுமானத்திற்காக மீண்டும் எடுக்கப்படுகின்றன.

திருச்செங்காட்டங்குடி உத்திர பசுபதீஸ்வரர் கோவிலின் புராணத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள கருந்தர் குழலி அம்மன் இங்குள்ள ஒரு பெண்ணின் சுகப்பிரசவத்திற்கு உதவியதாகவும், அவளிடம் பிரார்த்தனை செய்தால் சுகப் பிரசவம் உறுதிசெய்யப்படுவதாகவும் நம்பப்படுகிறது. நன்றி செலுத்தும் விதமாக, அந்த குடும்பம் கோயிலுக்கு சிறிது நிலத்தை அன்பளிப்பாக வழங்கியது, அது மருத்துவ நோக்கங்களுக்காக தொடர்ந்து பயன்படுத்தப்படுகிறது.

திருநள்ளாறில் சனி தோஷம் முடிவடைவதற்கு முன்பு, நளன் இக்கோயிலின் குளத்தில் குளித்தபின், இங்கு சனியின் அருளைப் பெற்றதாக நம்பப்படுகிறது. எனவே இந்த கோவிலில் உள்ள சனி ஒரு அனுக்ரஹ மூர்த்தியாக வணங்கப்படுகிறார். இக்கோயிலில் நளனுக்கும் சன்னதி உள்ளது.

சதயம் நட்சத்திரம் அல்லது ஆயில்யம் நட்சத்திரம் அல்லது தனுர் ராசியில் பிறந்தவர்கள் தங்கள் வாழ்நாளில் ஒரு முறையாவது இக்கோவிலுக்குச் சென்றால் நன்மை கிடைக்கும் என்று கூறப்படுகிறது.

இது இடைக்காலம் முதல் பிற்கால சோழர் கோயில் ஆகும், இது கிபி 10 அல்லது 11 ஆம் நூற்றாண்டில் கட்டப்பட்டதாகக் கருதப்படுகிறது. உத்தம சோழன் பற்றிய கல்வெட்டுகளும், கோவிலுக்கு முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் வழங்கிய மானியங்களும் பரிசுகளும் உள்ளன. ராஜேந்திர சோழன் விதித்த வரிகள் பற்றிய கல்வெட்டுகளும் உள்ளன. ஒரு காலத்தில் சோழர் ஆட்சியின் போது, இக்கோவில் மருத்துவமனை/மருத்துவ வசதியாகவும் செயல்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

கீழ்காணும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் மற்றும் திவ்ய தேசம் கோயில்கள் (இந்தக் கோயில் உட்பட) அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, அவற்றை ஒரே பார்வையில் மறைப்பது திறமையானது.

திருப்புகளூர்: அக்னீஸ்வரர் (மற்றும் வர்தமானேஸ்வரர்)
திருக்கண்ணபுரம்: சௌரிராஜ பெருமாள்; ராமநாதசுவாமி;
திருச்செங்காட்டங்குடி: உத்திர பசுபதீஸ்வரர்;
மருகல்: ரத்னகிரீஸ்வரர்;
சீயாத்தமங்கை: அயவந்தீஸ்வரர்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94435 88339

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s