சங்காரண்யேஸ்வரர், தலைச்சங்காடு, நாகப்பட்டினம்


தகவல்கள் இக்கோயிலின் புராணம் மேலப்பெரும்பள்ளத்தில் உள்ள வலம்புரநாதர் கோயிலுடன் தொடர்புடையது. விஷ்ணு சிவபெருமானை அங்கேயும், இங்கே இந்தக் கோயிலிலும் வழிபட்டார். அவ்வாறு செய்யும்போது, அவர் தனது பாஞ்சஜன்யத்தை இங்கு பெற்றதாகக் கூறப்படுகிறது. இதைக் குறிக்கும் வகையில் இங்குள்ள சிவபெருமான் சங்காரண்யேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். கோயிலின் உட்புறம் சங்கு வடிவில் இருப்பதாக கூறப்படுகிறது.

இந்த இடம் தமிழில் சங்கு பூ என்று அழைக்கப்படும் ஷெல் அல்லது சங்கு வடிவ மலர்களின் காடாக இருந்ததால் இந்த இடம் அதன் பெயர் பெற்றது.

மூல லிங்கத்திற்கு அபிஷேகம் செய்யும் போது, அதன் மீது எண்ணெய் ஊற்றினால், லிங்கத்தின் மீது முடி இழைகளைக் காணலாம் என்று கூறப்படுகிறது.

சோமாஸ்கந்தர், அதாவது உமா மற்றும் ஸ்கந்தருடன் கூடிய சிவன், சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் இடையே ஸ்கந்தன் அமர்ந்திருப்பதைக் கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். சிவன், முருகன் மற்றும் பார்வதியின் பிரகாசங்கள் இடமிருந்து வலமாக இருக்கும் வகையில் சோமாஸ்கந்தர் அமைப்பில் இந்தக் கோயில் கட்டப்பட்டுள்ளது.

கோச்செங்க சோழன் கட்டிய மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. சோழ ராணி செம்பியன் மாதேவி – சிவபெருமானின் உச்ச பக்தி மற்றும் உத்தம சோழனின் தாயார் – இந்த கோவில் உட்பட பல கோவில்களுக்கு பரிசுகள் மற்றும் மானியங்களை வழங்கினார்.

இப்பகுதியில் “பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்கள்” என்று அழைக்கப்படும் இரண்டு கோவில்கள் உள்ளன, அவை ஒவ்வொன்றும் 5 கோவில்கள் கொண்டவை, அவை காடுகளாக இருந்த இடத்தில் அமைந்துள்ளன. இக்கோயில் தலச்சங்காடு, சயவனம், பல்லவனேஸ்வரம் (பூம்புகார்), திருவெண்காடு, கீழ் திருக்காட்டுப்பள்ளி ஆகிய பகுதிகளை உள்ளடக்கிய தொகுப்புகளில் ஒன்றாகும்.

இக்கோயில் குழந்தை பேறுக்காக வழிபடும் தலம்.

தலச்சங்காடு நான்மதிய பெருமாள் கோவில் – திவ்ய தேசம் கோவில் – ஒரு கிலோமீட்டருக்கும் குறைவான தூரத்தில் அமைந்துள்ளது.

தொலைபேசி: 04364 280757

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s