பொன்வைத்தநாதர், சித்தாய்மூர், நாகப்பட்டினம்


சங்கரன் செட்டியார் தீவிர சிவபக்தர். ஒருமுறை, சங்கரன் வேலை நிமித்தமாக ஊரை விட்டு வெளியேற நேரிட்டது, அதற்கு முன்னதாகவே அவரது மனைவி அன்பிரியாள் கருவுற்றிருந்தாள், ஆனால் அதைப் பற்றி தெரியவில்லை. அன்பிரியாள் கோயிலைச் சுத்தம் செய்வதிலும், தெய்வங்களுக்கு மாலைகள் தயாரிப்பதிலும் ஈடுபட்டு வந்தார். சங்கரன் இல்லாத நேரத்தில், இறைவன் அருகிலிருந்த பொன்னிரையில் (அதனால், பொன் வைத்த நாதர்) தினமும் அவளுக்கு ஒரு பொற்காசு வழங்கினார். இருப்பினும், கிராம மக்கள் அவளது கற்பை சந்தேகித்தனர், ஏனெனில் அவள் பிரசவத்திற்கான தேதியை நெருங்கிவிட்டாள், அவளிடம் போதுமான பணம் இருந்தது. அன்பிரியாள் சிவா மற்றும் பார்வதியிடம் சரணடைந்தாள், அகிலாண்டேஸ்வரி தேவி அவளுக்கு சுகப் பிரசவத்திற்கு உதவினாள். சங்கரன் திரும்பி வந்ததும், கிராம மக்கள் தங்கள் கருத்துக்களை அவரிடம் தெரிவித்தனர், மேலும் அவர் தனது மனைவியை சவால் செய்தார், ஆனால் அவர் தனது சாட்சியாக இறைவன் மீது உறுதியுடன் சத்தியம் செய்தார்.

ஸ்தல விருட்சம், நந்தி மற்றும் பலி பீடம்

அவளுடைய கதையும் நம்பிக்கையும் உண்மையா என்பதை உறுதிப்படுத்த, சங்கரன் நான்கு நிபந்தனைகளை விதித்தார்: கோவிலின் மூடிய கதவுகள் தானாகத் திறக்கப்படும், அர்த்தஜாம பூஜை தானாகவே நடக்கும், நந்திக்குப் பிறகு பலி பீடம் வரும், ஸ்தல விருட்சம் வளரும். கோயிலின் பின்புறம் கோயிலின் முன்புறம் செல்லும். சங்கரன் அல்லது கிராம மக்கள் மனதில் இருந்த சந்தேகத்தை நீக்கி, இவை ஒவ்வொன்றும் நடக்க வேண்டும் என்று அன்பிரியாள் இறைவனிடம் ஒப்படைத்தார்.

பிரம்மரிஷி இந்த கோவிலில் அர்த்தஜாம பூஜையை தவறாமல் நடத்துவார். ஒருமுறை, அவர் தாமதமாகி, கோவில் கதவுகள் மூடப்பட்டன. எனவே முனிவர் தேனீயின் உருவம் எடுத்து அவருடன் இருந்த மற்ற ரிஷிகளைப் போலவே சுவரில் இருந்த ஒரு துளை வழியாக கோயிலுக்குள் நுழைந்தார். இன்றும் கர்ப்பகிரகத்தின் உள்ளே ஒரு தேன் கூடு உள்ளது, இது இறைவனை வழிபட்ட இந்த ரிஷிகள் என்று நம்பப்படுகிறது.

ஸ்தல புராணத்தின் கர்ப்பக் கருப்பொருளின்படி, இந்த இடம் பாதுகாப்பான கர்ப்பத்திற்கான பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் சந்தோஷ் குருக்கள்: 87547 79660

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s