கண்ணாயிர நாதர், திருக்கரவாசல், திருவாரூர்


இந்த கோவிலின் புராணம் முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி மற்றும் மரகத லிங்கத்தின் புராணக்கதையுடன் ஒருங்கிணைந்ததாகும். முச்சுகுந்த சக்ரவர்த்தியின் பிறப்பும், இக்கோயிலுடனான தொடர்பும் இங்கே உள்ளது. இந்திரனுக்கு விஷ்ணுவால் மரகத விடங்க லிங்கம் பரிசாக வழங்கப்பட்டது, அதற்கு வழக்கமான பூஜை செய்ய வேண்டும் என்று கடுமையான அறிவுறுத்தல்கள் இருந்தன. இருப்பினும், இது நடக்காததால், சிவன் இந்திரனிடமிருந்து லிங்கத்தை எடுத்துச் செல்ல முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தியை நியமித்தார். முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி வலாசுரன் என்ற அரக்கனை தோற்கடிக்க தேவர்களுக்கு உதவினார், அதற்கு பதிலாக விடங்க லிங்கத்தை கேட்டார். இது இந்திரனை வருத்தப்படுத்தியது, அவர் அதை விட்டுப் பிரிந்து செல்ல விரும்பவில்லை, எனவே அவர் ஆறு பிரதிகளை உருவாக்கினார், மேலும் முச்சுகுந்த சக்ரவர்த்தியை அடையாளம் கண்டு உண்மையானதைத் தேர்ந்தெடுக்கும்படி கேட்டார். சிவபெருமானின் தெய்வீக உதவியால், உண்மையான லிங்கத்திலிருந்து செங்கழுநீர் மலர்களின் நறுமணம் வெளிப்பட்டதால், முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி சரியானதைக் கண்டுபிடிக்க முடிந்தது. அவனது பக்தியில் மகிழ்ந்த இந்திரன், முச்சுகுந்த சக்ரவர்த்திக்கு முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி வெவ்வேறு கோவில்களில் (சப்த விடங்க ஸ்தலங்கள்) நிறுவிய ஏழு லிங்கங்களையும் கொடுத்தான். ஒவ்வொரு கோயிலும் சிவபெருமானின் வெவ்வேறு நடனம் அல்லது நடன வடிவத்துடன் தொடர்புடையது, மேலும் இந்த கோவிலில் ஆதி விடங்கர் உள்ளது, மேலும் இது சப்த விடங்க ஸ்தலங்களில் முதன்மையானது.

இந்த கோவிலில் இரண்டு தீர்த்தங்கள் உள்ளன, ஒவ்வொன்றும் அதன் சொந்த புராணங்களுடன். பிரம்ம தீர்த்தம் பிரம்மா அதில் நீராடி சாப விமோசனம் பெற உருவாக்கப்பட்டது. ஆதிசேஷன் குருடனாக இருந்தபோது இந்த குளத்தை நீராட வேண்டி சேஷ தீர்த்தம் உருவாக்கப்பட்டது. அவர் நீந்தியபோது அவரது கண்பார்வை மீட்டெடுக்கப்பட்டது. சேஷ தீர்த்த நீரைக் குடிப்பதால் கண் மற்றும் தோல் நோய்கள் குணமாகும் என்பது நம்பிக்கை.

கோயிலில் பிரமோத விநாயகரைத் தவிர, பிரம்ம தீர்த்தத்தின் கரையில் மற்றொரு விநாயகர், கடுக்காய் விநாயகர் இருக்கிறார். புராணத்தின் படி, ஒரு வணிகர் ஒரு வண்டியில் ஜாதிக்காய் நிறைய சுமந்து கொண்டு இங்கு ஓய்வெடுத்துக் கொண்டிருந்தார், அப்போது ஒரு நபர் அவரை அணுகி, நீங்கள் என்ன எடுத்துச் செல்கிறீர்கள் என்று கேட்டார். அதிக வரி விதிப்புக்கு பயந்து, வணிகர் தான் கடுக்காய் (ஆயுர்வேதத்தில் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு பழம்) – குறைந்த வரிப் பொருளை எடுத்துச் செல்வதாக பதிலளித்தார், அதன் மீது முழு வண்டியும் கடுக்காய் மாறியது. தொழிலதிபர் தனது முட்டாள்தனத்திற்கு வருந்தினார் மற்றும் இந்த கோவிலில் விநாயகரிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். பங்குகளை அவற்றின் அசல் வடிவத்திற்கு மீட்டெடுத்த இறைவன்.

கைலாசநாதர் என்ற பெயர் சிவனுக்கு மிகவும் பிரபலமானது, ஆனால் கைலாசநாயகி என்று அம்மன் பெயர் பெற்ற ஒரே சிவாலயம் இதுதான்.

இது மிகவும் தனித்துவமான சில மூர்த்திகள் மற்றும் உருவப்படங்களைக் கொண்ட சோழர் கோயில். உதாரணமாக, கல்லால் செதுக்கப்பட்ட சந்திரசேகரராக சிவன் சிலையுடன் கூடிய ஒரே கோயில் இதுவாகும். இக்கோயிலில் உள்ள மகாலட்சுமி மூன்று பைரவர் முகமாக காட்சியளிக்கிறார். தட்சிணாமூர்த்தி தலையின் மேல் குண்டலினியுடன் காட்சியளிக்கிறார் – இந்த வடிவில் உள்ள இறைவன் ஞான குரு என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94424 03391

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s