கைச்சின்னேஸ்வரர், கச்சனம், திருவாரூர்


இந்திரன் ஒருமுறை கெளதம முனிவரின் மனைவியான அஹல்யாவை விரும்பினான், மேலும் வஞ்சகத்தின் மூலம் அவளுடன் இருக்க முடிந்தது. நடந்ததை உணர்ந்த கௌதம முனிவர், ராம அவதாரத்தின் போது அஹல்யாவை கல்லாக மாற்றி, ராமரால் மீட்கப்படும்படி சபித்தார், மேலும் இந்திரனின் உடலில் ஆயிரம் கொப்புளங்கள் துளிர்விடும்படி சபித்தார். இந்திரன் சிவபெருமானை மனதார வேண்டிக் கொண்டான், ஆனால் அவனது குற்றத்தின் தன்மையால் பலனில்லை. ஆனால், இறைவன் இந்திரனிடம் மணலால் லிங்கம் செய்து அபிஷேகம் செய்யும்படி அறிவுறுத்தினார்.

இது சாத்தியமில்லாததால், என்ன செய்வதென்று தெரியாமல் தவித்த இந்திரன், ஐராவதத்தின் தந்தங்களால் செய்யப்பட்ட தந்த வளையல்களைப் பரிசாகக் கொண்டு தேவியை அணுகினான். ஆனால் அதுவும் உதவவில்லை. அவரது முற்றிலும் உதவியற்ற நிலையிலும் விரக்தியிலும், அவர் லிங்கத்தைத் தழுவி அழுதார், உண்மையான வருத்தத்தையும் தனது பாவங்களுக்காக வருந்துவதையும் காட்டினார். எப்போதும் மன்னிக்கும் சிவபெருமான் அவர் மீது இரக்கம் கொண்டு சாபத்தை நீக்கினார். இந்திரனால் வழிபட்ட லிங்கம் இக்கோயிலில் உள்ள மூல லிங்கம், அவனது கைகளில் இருந்து அடையாளங்கள் உள்ளன. எனவே இங்குள்ள இறைவன் கிச்சின்னேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

புராணத்தைத் தொடர்ந்து, இந்த நகரம் கைச்சின்னம் என்று அழைக்கப்பட்டது, இது காலப்போக்கில் கச்சனம் என்று மாறிவிட்டது.

கோயில் குளம் (கோயிலின் தெற்கே) இந்திரன் தனது வஜ்ராயுதத்தைப் பயன்படுத்தி தோண்டியதாக நம்பப்படுகிறது, எனவே இது வஜ்ர தீர்த்தம் அல்லது இந்திர தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

வழிபடுவதால் அனைத்து பாவங்களும் நீங்கும் என்பது நம்பிக்கை.

கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட 78 மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. இது ஒரு இடைக்கால சோழர் கோவிலாகும், இது அர்த்த மண்டபம், மகா மண்டபம் மற்றும் கர்ப்பகிரஹம் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய வெளிப்புற சுற்றளவு முழுவதும் அழகாக வடிவமைக்கப்பட்ட தூண்கள், கோஷ்டங்கள் போன்றவை. குறிப்பாக, தட்சிணாமூர்த்தி மற்றும் அர்த்தநாரீஸ்வரர் இருவரும் ரிஷப வாகனத்தில் அமர்ந்திருப்பது தனிச்சிறப்பு வாய்ந்தது. இக்கோயிலில் ஸ்ரீநிவாசப் பெருமாளுக்கும், ஜ்யேஷ்டா தேவிக்கும் தனி சன்னதியும் உள்ளது. கோயிலில் உள்ள கல் சுவர்களில் பல கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

அதன் இருப்பிடம் காரணமாக, அருகிலுள்ள தங்குமிட விருப்பங்கள் பட்ஜெட் மற்றும் மன்னார்குடி மற்றும் திருவாரூரில் உள்ள இடைப்பட்ட இடங்களாகும். திருத்துறைப்பூண்டியில் சன்னதி தெருவில் அமைந்துள்ள ஐயர் மெஸ் என்ற நல்ல (ஆனால் நெரிசலான) இடம் உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும்: 94865 33293

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s