நீலகண்டேஸ்வரர், இலுப்பைப்பட்டு , நாகப்பட்டினம்


கடலின் கலக்கத்திலிருந்து கொடிய ஹாலாஹலா விஷம் வெளிப்பட்டபோது. அதன் பாதிப்பிலிருந்து உலகைக் காப்பதற்காக, சிவபெருமான் விஷத்தை அருந்தினார். இருப்பினும், பார்வதி சிவாவுக்கு எதுவும் ஆகவில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த, கழுத்து நீலமாக மாற, அவரது கழுத்தை அழுத்தினார். எனவே, இறைவன் நீலகண்டேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இறைவனுக்கு மேலும் தீங்கு விளைவிக்காமல் விஷத்தை நிறுத்தியதால், இங்கு அமிர்த வல்லி என்று அழைக்கப்படுகிறாள். இந்த புராணத்தின் காரணமாக, இந்த இடம் பெண்கள் தங்கள் கணவர்களின் நீண்ட ஆயுளுக்காக வழிபடுவதற்கு சிறப்பு வாய்ந்ததாக கருதப்படுகிறது.

இக்கோயிலுடன் தொடர்புடைய மகாபாரத புராணமும் உள்ளது. 13 ஆண்டுகால வனவாசத்தின் போது, பாண்டவர்கள் பல்வேறு இடங்களுக்குச் சென்றனர், மேலும் ஒவ்வொரு பாண்டவர்களும் குளத்தில் விஷம் கலந்த தண்ணீரைக் குடித்து மயக்கமடைந்த சம்பவத்தை நினைவுபடுத்தலாம், யக்ஷனின் கேள்விகளுக்கு யுதிஷ்டிரன் பதிலளிக்கும் வரை (யக்ஷ பிரஷ்ணம் என்று அழைக்கப்படுகிறது).

அந்த சம்பவத்திற்குப் பிறகு, பாண்டவர்கள் இந்த இடத்தை அடைந்தனர், அவர்கள் ஒவ்வொருவரும் இங்கு ஒரு லிங்கத்தை நிறுவினர். எனவே, பெரும்பாலான கோயில்களைப் போலல்லாமல், தனித்தனி சன்னதிகளைக் கொண்ட இந்தக் கோயிலில் 5 பிரதான தெய்வங்கள் / லிங்கங்கள் உள்ளன. அவை: நீலகண்டேஸ்வரர், மகாதீஸ்வரர், படிகரை நாதர், பரமேஸ்வரர் மற்றும் முக்தீஸ்வரர், முறையே யுதிஷ்டிரா, பீமன், அர்ஜுனன், நகுலன் மற்றும் சகாதேவர் ஆகியோரால் நிறுவப்பட்டது.

முதல் இருவருக்கு மட்டுமே – நீலகண்டேஸ்வரர் மற்றும் படிகரை நாதர் – துணைவர்களும் நந்திகளும் உள்ளனர். மேலும், அவை அனைத்தும் கிழக்கு அல்லது மேற்கு நோக்கி அல்ல; படிகரை நாதர் மற்றும் முக்தீஸ்வரர் தெற்கு நோக்கி உள்ளனர். இங்கு சிவபெருமான் தோன்றி பாண்டவர்களுக்கு பிரத்யக்ஷம் அளித்ததாக ஐதீகம்.

இக்கோயிலில் வலம்புர விநாயகர் மற்றும் இடம்புற விநாயகர் என்ற 2 விநாயகர்களும் உள்ளனர். இந்த விநாயகர்களை திரௌபதி வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

சனி (7.5 ஆண்டுகள்) தனது வாழ்நாளில், நள மன்னன் திருக்கடையூர் செல்வதற்கு முன் இக்கோயிலில் வழிபட்டான், இங்கு வழிபட்ட பிறகு சனியின் தாக்கம் குறைவதைக் கண்டான்.

இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட மாடக்கோயில்களில் ஒன்றாக கருதப்படுகிறது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s