மாணிக்க வண்ணர், திருவாளபுத்தூர், நாகப்பட்டினம்


ருத்ரகேதன் என்ற மன்னன் இப்பகுதியை ஆண்டபோது, இந்த கிராமம் கடுமையான பஞ்சத்தை எதிர்கொண்டது, இதனால் மக்கள் மிகவும் துன்பப்பட்டனர். மன்னன், தீவிர சிவபக்தன் என்பதால், மக்களைக் காப்பாற்றுமாறு இறைவனிடம் மன்றாடி சரணடைந்தான். மன்னன் தனது குடிமக்கள் மீது கொண்ட அன்பால் தூண்டப்பட்ட சிவபெருமான், வைரங்களையும் மற்ற விலையுயர்ந்த ரத்தினங்களையும் மழையாகப் பொழியச் செய்தார், மேலும் அவற்றை மக்களுக்குப் பயன்படுத்துமாறு மன்னருக்கு அறிவுறுத்தினார். இது மூலவருக்கு மாணிக்க வண்ணர் என்ற பெயரையும் வழங்குகிறது.

மகாபாரதத்தில், பாண்டவர்கள் வனவாசத்தில் இருந்தபோது, அர்ஜுனன் கைலாசத்திற்கு தனது சொந்த யாத்திரையை மேற்கொண்டார். அந்த யாத்திரையில், அவர் மிகவும் தாகம் உணர்ந்தார் மற்றும் ஒரு முதியவரை சந்தித்தார். முதியவர் ஒரு குச்சியைக் கொடுத்து, அர்ஜுனனைத் தரையைத் தட்டி தண்ணீர் எடுக்கச் சொன்னார். அர்ஜுனன் தண்ணீரைக் குடித்தபோது, அந்த முதியவரிடம் பாதுகாப்பிற்காகத் தன் வாளைக் கொடுத்தான். தண்ணீரைக் குடித்தபின், அந்த முதியவர் வாளுடன் மறைந்துவிட்டதை கண்டார்அர்ஜுனன் முதியவரின் காலடிகளை இந்த இடத்தில் கண்டுபிடித்தார், அது அவரை ஒரு எறும்புப் புற்றிற்கு அழைத்துச் சென்றது, அங்கு சிவனே அர்ஜுனனை ஆசீர்வதித்து வாளைத் திருப்பிக் கொடுத்தார். இதன் காரணமாக, பண்டைய நூல்களில் திரு-வால்-ஒளி-புத்ர்-ஊர் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

கடலை கடைந்த போது போது, வாசுகி மிகவும் விஷமான ஹாலாஹலாவை துப்பினார், அதை சிவன் உலக நன்மைக்காக விழுங்கினார். இறைவனுக்கு இந்த சிரமத்தை ஏற்படுத்தியதற்காக, வாசுகி மிகவும் வருந்தினார், மேலும் தவம் செய்ய இங்கு வந்தார். இதனால் மிகவும் மகிழ்ந்த சிவன், வாசுகியை ஆசீர்வதித்து, வாசுகியின் வேண்டுகோளின்படி, இக்கோயிலின் லிங்கத்தில் தங்கினார்.

துர்க்கை மகிஷாசுரனை அருகில் உள்ள கிடத்தலைமேடு என்ற இடத்தில் வதம் செய்தாள், மேலும் தனது கடுமையான அம்சத்தை அமைதிப்படுத்த இந்த கோவிலுக்கு வந்தாள். வழிபாட்டைப் பொறுத்தவரை, இந்தக் கோயிலில் முதலில் துர்க்கையை வழிபடுவது ஒரு மரபு.

ஸ்தல புராணங்களுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள இந்த கோவிலுடன் தொடர்புடைய சில சுவாரஸ்யமான மற்றும் தனித்துவமான கட்டிடக்கலை மற்றும் உருவக அம்சங்கள் உள்ளன. வாசுகியின் கதையுடன் தொடர்புடையது, இங்கு விநாயகர், அஷ்ட-நாக-விநாயகர், எட்டு பாம்புகளுடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார். மேலும், துர்கா 8 கைகளுடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார், ஆனால் அவர்களில் ஒருவர் தாமரையை வைத்திருக்கிறார்.

அர்த்த மண்டபம் மற்றும் மகா மண்டபம் இங்கு வவ்வால் நெத்தி வடிவமைப்பில் உள்ளன. தட்சிணாமூர்த்திக்கான கோஷ்டம் சன்னதியில் சிங்க வேலைப்பாடுகளுடன் கூடிய அழகிய தூண்கள் உள்ளன. இங்கு தனி நவகிரகம் சன்னதி இல்லை, ஆனால் சனி கிழக்கு நோக்கி ஒரு தனி பிரகாசம் உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும்

மோகன சுந்தரம் குருக்கள்: 95854 50057

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s