வியாக்ரபுரீஸ்வரர், பெரும்புலியூர், தஞ்சாவூர்


வியாக்ரபாத முனிவருக்கு அவரது தந்தை மதியாண்டனால் சிவபெருமானின் மகிமை பற்றி கூறப்பட்டது. எனவே முனிவர் சிதம்பரத்தில் உள்ள சிவபெருமானை, அதிகாலையில் தேனீக்கள் தொடாத புத்துணர்ச்சியான மலர்களால் வணங்க விரும்பினார். இருப்பினும், அவர் மிகவும் முட்கள் நிறைந்த மேற்பரப்பில் நடக்க வேண்டியிருந்தது, மேலும் அந்த காலை நேரத்தில், குறைந்த வெளிச்சம் காரணமாக அவர் சரியாகப் பார்க்க முடியவில்லை. அவர் சிவபெருமானை வேண்டிக் கொண்டு, புலியின் பாதங்களைப் பெற முடிந்தது, அதன் பலனாக, அதிகாலையில், காலில் காயமில்லாமல், பூக்களை சேகரிக்க முடிந்தது.

முனிவர் ஐந்து முக்கிய இடங்களில் சிவபெருமானை வழிபட்டார், அவற்றின் பெயர்கள் அனைத்தும் “புலியூர்” பின்னொட்டு கொண்டவை. அவை பெரும்பற்றப்புலியூர் (சிதம்பரம்), திருப்பாதிரிப்புலியூர், எருகத்தாம்புலியூர், ஓமாம்புலியூர் மற்றும் பெரும்புலியூர் (இந்தக் கோயில்).

கோவில் உருவப்படத்தில், வியாக்ரபாதா ஒரு மனித உடலுடனும் புலியின் பாதங்களுடனும் காட்டப்படுகிறார், மேலும் பதஞ்சலியுடன், அவர்கள் இருவரும் சேர்ந்து சிதம்பரத்தில் சிவபெருமானின் பிரபஞ்ச நடனத்தைக் கண்டனர்.

கோவில் மிகவும் எளிமையானது மற்றும் நேர்த்தியானது, ஆனால் அழகாக இருக்கிறது. லிங்கம் பாணம் தங்கியிருக்கும் ஆவுடையைப் போலவே, கர்ப்பக்கிரஹம் சற்று உயர்ந்த நிலையில், பத்ம பீடம் / அதிஷ்டானத்தில் தங்கியுள்ளது.

கர்ப்பகிரஹத்தின் மேற்கு கோஷ்டத்தில், வழக்கமான லிங்கோத்பவர் அல்லது மகாவிஷ்ணுவிற்கு பதிலாக அர்த்தநாரீஸ்வரரின் மூர்த்தி உள்ளது.

பொதுவாக, நவக்கிரகங்கள் சூரியன் கிழக்கு நோக்கியவாறும், மற்ற கிரஹங்கள் எதுவும் மற்ற கிரகங்களை நோக்கியவாறும் அமைக்கப்பட்டிருக்கும். இங்கே, சூரியன் மேற்கு நோக்கித் திரும்பி, இறைவனை நோக்கி, மற்ற கிரகங்கள் அனைத்தும் சூரியனை நோக்கி நிற்கின்றன.

இது ஒரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் மட்டுமல்ல, இது ஒரு திருப்புகழ் கோயிலும் ஆகும் – அருணகிரிநாதர் முருகனைப் போற்றி பாடல்கள் பாடியுள்ளார். இக்கோயில் முற்கால சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது என்றாலும், முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் காலத்தில் இங்கு குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றங்கள் செய்யப்பட்டுள்ளன. இதற்கு சான்றளிக்கும் கல்வெட்டுகள் கோயிலில் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s