ஆலந்துறையார், கீழப்பழுவூர், அரியலூர்


ஒருமுறை, பார்வதி – ஒரு விளையாட்டுத்தனமான மனநிலையில் – உண்மையில் சூரியன் மற்றும் சந்திரன் சிவனின் கண்களை மூடினாள். இதனால், உலகம் இருளில் மூழ்கி முற்றிலும் ஸ்தம்பித்தது. பார்வதியின் இந்த விளையாட்டுத்தனத்தால் கோபமடைந்த சிவபெருமான் அவளை பூமியில் பிறக்கும்படி சபித்தார். பார்வதி, மனித உருவில் பூமிக்கு வந்து, சேற்றில் இருந்து செதுக்கிய லிங்கத்தின் முன், ஒற்றைக் காலில் தவம் செய்தாள். இதனால் இங்குள்ள அம்பாள் அருந்தவநாயகி என்று அழைக்கப்படுகிறாள். பண்டைய காலங்களில், இந்த இடம் யோகவனம் என்று அழைக்கப்பட்டது, இது தவம் செய்யும் இடம் என்பதைக் குறிக்கிறது. இங்குள்ள செய்தி என்னவென்றால், விளையாட்டுத்தனமான செயல்களாகக் கருதப்படுவது கூட பேரழிவு விளைவுகளை ஏற்படுத்தும்.

கோவில் சிற்பங்களில் பார்வதி தன் ஒற்றைக்காலில் நின்று தவம் செய்யும் உருவம் உள்ளது.

பலு / பழு, ஆல மற்றும் வாடா அனைத்தும் ஆலமரத்திற்கான தமிழில் வெவ்வேறு சொற்கள். இந்த இடம் ஆலமரக்காடாக இருந்திருக்க வேண்டும், அதனால்தான் இந்த இடம் பழுவூர்/பழுவூர் என்று அழைக்கப்படுகிறது. சில இலக்கியங்களில், இந்த இடம் ஆலந்துறை என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இத்தெய்வம் வடமூலநாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார், அதே காரணத்திற்காக – ஆலமரத்துடனான தொடர்பு.

கல்கியின் பொன்னியின் செல்வன் மீது ஆர்வமுள்ளவர்கள் பழுவூர் சுந்தர சோழன் காலத்தில் தனாதிகாரியாகவும் தலைமை தளபதியாகவும் பணியாற்றிய பழுவேட்டரையர் சகோதரர்களின் நிலமாக அங்கீகரிக்கலாம்.

தந்தையின் உத்தரவின் பேரில் தாயைக் கொன்ற பாவத்தைப் போக்க பரசுராமர் பல இடங்களில் தவம் செய்தார். அவர் தவம் செய்த தலங்களில் ஒன்றாக இந்த கோவில் கருதப்படுகிறது. கர்ப்பகிரகத்தின் நுழைவாயிலில், பரசுராமராகக் கருதப்படும் ஒரு நபர் படுத்திருப்பது போன்ற ஒரு சிற்பம் உள்ளது. பரசுராமரும் இங்கு ஒரு குளத்தை உருவாக்கினார், இது பரசுராம தீர்த்தம் அல்லது பிரம்ம தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படும் கோயில் குளம்.

இது ஒரு சோழர் கோவில், முதலில் பராந்தக சோழன் I கட்டியது, மேலும் சுந்தர சோழன் (பராந்தக சோழன் II) மற்றும் அவரது வாரிசான உத்தம சோழன் காலத்தில் புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோயிலின் மூர்த்திகளில் சிவபூஜை செய்யும் சண்டிகேஸ்வரரின் வெண்கல சிலை உள்ளது. கோஷ்டங்களில் பல மூர்த்திகள் அடங்கும், அரிதாகக் காணக்கூடிய கஜசம்ஹாரமூர்த்தி உட்பட. லிங்கத்தின் மீது சாம்பிராணி தைலம் எனப்படும் நறுமண எண்ணெய் தடவப்படுகிறது. லிங்கம் மிகவும் சிறியது, எனவே பக்தர்கள் இறைவனை அடையாளம் கண்டு வழிபட உதவும் வகையில் அதன் மேல் ஒரு கோப்பை வைக்கப்பட்டுள்ளது. உண்மையில், கோப்பைக்கு அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 99438 82368

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s