பக்தஜனேஸ்வரர், திருநாவலூர், விழுப்புரம்


பெருங்கடலைக் கிளறும்போது, ஒரு துளி தேன் இங்கே விழுந்து, ஒரு நாவல் மரமாக வளர்ந்தது. காலப்போக்கில், இக்கோயில் உருவானது, அந்த இடத்திற்கு நாவலூர் என்ற பெயரும், கடவுளான நவலீசன் அல்லது நவலீஸ்வரன் என்ற பெயரும் வந்தது.

சுக்ராச்சாரியார் அழியாமையின் அமுதத்தைப் பெற்றார், மேலும் அசுரர்களின் ஆசானாக, இறந்த அசுரர்களை மீண்டும் மீண்டும் உயிர்ப்பிக்க இதைப் பயன்படுத்தினார். இதைப் பற்றி தேவர்கள் சிவனிடம் முறையிட்டனர், அவர் சுக்ரனை பூமியில் பிறக்கும்படி சபித்தார். சுக்ரன் பரிகாரம் வேண்டி பார்வதியை வழிபட்டான். இங்கு சிவபெருமானை வழிபடுமாறு அறிவுறுத்தினாள்.அவர் பிரார்த்தனை செய்து தோஷம் நீங்கினார். சுக்ரன் தனது வழிபாட்டிற்காக பார்கவேஸ்வரர் (தற்போது சுக்ர லிங்கம் என்று அழைக்கப்படுகிறது) என்று அழைக்கப்படும் ஒரு தனி லிங்கத்தை நிறுவினார், இது நவக்கிரகம் சன்னதிக்கு அருகில் இன்றும் காணப்படுகிறது. இதனாலேயே இந்த ஆலயம் சுக்ர தோஷ பரிகாரத்திற்கான சுக்ர ஸ்தலமாக விளங்குகிறது.

இக்கோயில் நான்கு யுகங்களாக இருந்ததாக கூறப்படுகிறது. ஸ்தல புராணத்தின் படி, பார்வதி சிவபெருமானை திருமணம் செய்து கொள்வதற்கு முன்பு இங்கு வழிபட்டாள். சிவனை த்ரேதா யுகத்தில் சண்டேஸ்வரரும், துவாபர யுகத்தில் பிரம்மாவும் வழிபட்டனர்.

விஷ்ணு நரசிம்ம அவதாரத்தை மேற்கொள்வதற்கு முன்பு இங்கு சிவனை வேண்டிக்கொண்டதாக கூறப்படுகிறது. விஷ்ணுவிற்கு வரதராஜப் பெருமாள் என தனி சன்னதி உள்ளது. கருடனுக்கும் ஆதிசேஷனுக்கும் இடையே நடந்த சண்டையில், ஆதிசேஷனின் விஷத்துடன் தொடர்பு கொண்ட பின் நீல நிறமாக மாறத் தொடங்கியது. கருடன் இங்கு சிவபெருமானை வணங்கி குணமடைந்தார்.

பழங்கால இலக்கியங்களில் ஜம்புபுரி மற்றும் திருநாம நல்லூர் என்று அழைக்கப்படும் திருநாவலூர், சுந்தரர், அவரது தந்தை சடையார் மற்றும் நரசிங்க முனையரையர் ஆகிய மூன்று நாயன்மார்களின் பிறப்பிடமாகும். இது சடையர் நாயனார் மற்றும் நரசிங்க முனையாரின் முக்தி ஸ்தலம் ஆகும். கோயிலின் உள்ளே சங்கிலி நாச்சியார் மற்றும் பரவை நாச்சியார் ஆகியோருடன் சுந்தரருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது. இரண்டாவது பிரகாரத்தில் நரசிங்க முனையராயர் வழிபட்ட பெரிய லிங்கம் உள்ளது.

இந்த கோவிலில் சில சுவாரசியமான சிலைகளும் உள்ளன. வழக்கத்திற்கு மாறாக கிழக்கு நோக்கிய சூரியன் இக்கோயிலில் மேற்கே சிவபெருமானை நோக்கி காட்சியளிக்கிறார். தட்சிணாமூர்த்தி நிற்பதாகவும், ஒரு கையில் சாஸ்திரங்களுடன், வலது கை பின்னால் ரிஷபம் மீதும் வைக்கப்பட்டுள்ளது. அம்மன் தியானம் செய்த நிலையில், ஆனால் முடி அவிழ்ந்த நிலையில் காணப்படுகிறார்.

ரோகிணி நட்சத்திரத்தில் பிறந்தவர்களுக்கும் மற்றும் பூராடம் நட்சத்திரத்தில் உள்ளவர்களுக்கும் இந்த கோவிலில் வழிபாடு மிகவும் நல்லது என்று கூறப்படுகிறது.

பராந்தக சோழனின் மகனான இராஜாதித்த சோழன், திருமுனைப்பாடியின் தளபதியாக, மேலும் இந்த இடம் ராஜாதித்தியபுரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. 10ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் இக்கோயிலைக் கட்டியதாகக் கூறப்படுகிறது. இதற்கு முன், இத்தலத்தில் சிவனுக்கான பல்லவக் கோயிலும், சிவனுக்கு அகஸ்தியேஸ்வரர் என்ற மற்றொரு கோயிலும், விஷ்ணு கோயிலும் இருந்ததாகக் கூறப்படுகிறது, ஆனால் அவை இப்போது இல்லை. . பின்னர் இப்பகுதியை கைப்பற்றிய மூன்றாவது ராஷ்டிரகூட ஆட்சியாளர் கிருஷ்ணனால் சேர்க்கப்பட்டது. பின்னர் முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் அதை மீண்டும் கைப்பற்றியபோது சேர்த்தது. இந்த அரசர்கள் மற்றும் வம்சத்தினர் செய்த பங்களிப்புகள், கட்டுமானங்கள், மானியங்கள் மற்றும் நன்கொடைகள் கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளில் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன. தற்போதைய கொத்து 16 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்தது.

கோயிலின் கிழக்கு வாசலில் இருந்து வடக்கே சில மீட்டர் தொலைவில் சுந்தரமூர்த்தி நாயனாருக்கு தனிக் கோயில் உள்ளது. இந்த ஊரில் சுந்தரமூர்த்தி நாயனார் மடமும் உள்ளது.

இக்கோயிலில் இருந்து கிழக்கே சுமார் 10 கிமீ தொலைவில் அப்பர் அவதார ஸ்தலமான திருவாமூர் உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும் சந்திரசேகர குருக்கள், சம்பந்தம் சிவாச்சாரியார்: 99433 59480 & 94436 24585

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s