ஞானபுரீஸ்வரர், திருவடிசூலம், காஞ்சிபுரம்


ஒருமுறை, ஒரு மாடு மேய்ப்பவர் தனது பசுக்களில் ஒன்று மற்றவற்றைப் போல அதிக பால் கொடுக்கவில்லை என்பதைக் கவனித்தார். எனவே அவர் அவளைப் பின்தொடர்ந்து, பசு தனது மடியிலிருந்து ஒரு புதரில் பால் ஊற்றுவதைக் கண்டு ஆச்சரியப்பட்டார். மேய்ப்பன் இதை கிராம பெரியவர்களின் கவனத்திற்கு கொண்டு சென்றான், அவர்கள் அந்த இடத்தில்

இருந்து ஒரு சுயம்பு மூர்த்தி லிங்கத்தை தோண்டியெடுத்து, பின்னர் ஒரு கோவிலையும் கட்டினார்கள். அப்போது, பசுவானது வேறு யாருமல்ல, பார்வதிதான் என்பதும், அதனால் அவள் இங்கு கோவரதனாம்பிகையாகப் போற்றப்படுகிறாள் என்பதும் அவர்களுக்கு தெரியவந்தது.

சம்பந்தர், தமிழகத்தின் பல்வேறு கோவில்களுக்குச் சென்ற போது, களைப்புடனும், தாகத்துடனும் இந்த இடத்தை அடைந்தார். ஒரு மாடு மேய்க்கும் சிறுவன் அவனுக்கு ஒரு பானை தயிர் கொண்டு வந்தான், அதை சம்பந்தர் நன்றியுடன் உட்கொண்டார். இதற்குப் பிறகு, சிறுவன் துறவியிடம் தனது பயணங்களைப் பற்றிக் கேட்டான், சம்பந்தர் அவர் சென்ற கோயில்களின் கதைகளை பதிலளித்தார். பதிலுக்கு, அந்தச் சிறுவன், சம்பந்தர் தன்னைப் பின்தொடர்ந்து அருகில் உள்ள கோவிலுக்குச் செல்லும்படி வற்புறுத்தினான், ஆனால் சிறிது தூரம் சென்றபின், சிறுவன் காணாமல் போனான். சம்பந்தர் சிவனிடம் வேண்டினார், இறைவன் இது தனக்கே உரிய திருவிளையாடல் என்றும், உண்மையில் சம்பந்தரின் தாகம் தீர்க்க ஆடு மேய்க்கும் சிறுவனாக வந்தவர் என்றும் கூறினார்.

சம்பந்தருக்கு தயிர் கொடுக்க சிவன் கைலாசத்தை விட்டு வெளியேறியதும், பார்வதியும் அவருடன் செல்ல ஆயத்தமானாள். ஆனால், சீர்காழியில் அவள் கொடுத்த பாலை அருந்தியதால், சம்பந்தர் அவளைத் தன் தெய்வீகத் தாயாக எளிதில் அடையாளம் கண்டுகொள்வார் என்று இறைவன் அவளிடம் கூறி, அவளை அங்கேயே இருக்கச் சொன்னார். இக்கோயிலில் உள்ள அம்மன் ஒரு காலை முன்னோக்கி நகர்த்துவது போல் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது.

தமிழில் இடை என்றால் நடு என்றும் சுரம் என்றால் காடுகள் அல்லது மலைகள் என்றும் பொருள். திருப்போரூர் மற்றும் செங்கல்பட்டிற்கு இடையே, மலைகளுக்கு மத்தியில் பசுமையான பகுதியில் அமைந்துள்ள இக்கோவில், திரு-இடை-சுரம் என பெயர் பெற்றது. காலப்போக்கில், இது திருவடிசூலம் வரை சிதைந்து, பின்னர் தேவியின் பாதங்கள் பூமியைத் தொட்ட இடமாக இடைச்செருகியது.

இங்குள்ள மூலவர் லிங்கம் மரகதத்தால் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, மேலும் இந்தக் கோயிலில் உள்ள சம்பந்தரின் பதிகத்திலும் அதன் பிரகாசம் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. ஆடு மேய்க்கும் சிறுவன் மறைந்து, சம்பந்தருக்கு சிவன் தோன்றிய இடமாக கோயில் குளம் கருதப்படுகிறது, இது காட்சி குளம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. வள்ளி மற்றும் தேவசேனாவுடன் முருகன் சுகாசனத்தில் அமர்ந்த நிலையில் காட்சியளிக்கிறார்.

இந்த பழமையான கோவில் 2000 ஆண்டுகளுக்கு மேல் பழமையானதாக கருதப்படுகிறது, மேலும் 10 அல்லது 11 ஆம் நூற்றாண்டில் சோழர்களால் கட்டப்பட்டது. அந்த நேரத்தில், கோயிலில் ஒரு மொட்டை கோபுரம் மட்டுமே இருந்தது, இன்று அது விளையாடும் ராஜகோபுரம் அரசாங்கத்தாலும் உள்ளூர் அதிகாரிகளாலும் சமீப காலங்களில் கட்டப்பட்டது. இந்த கோவிலில் கௌதம முனிவர் மற்றும் சனத் குமாரர்கள் வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

சம்பந்தரின் கதை அவரது சோர்வுக்குப் பிறகு புத்துணர்ச்சியைப் பற்றியது என்பதால், இந்த இடம் அவர்களின் கால்களில் பிரச்சினைகள் உள்ளவர்களுக்கு ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் செல்லப்பா குருக்கள்: 94449 48937

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s