சோமேஸ்வரர், கும்பகோணம், தஞ்சாவூர்


கும்பகோணத்தின் தோற்றம் மற்றும் மகாமகம் திருவிழாவுடன் நேரடியாக தொடர்புடைய 12 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. அந்த புராணத்தின் படி, பிரம்மா அனைத்து உயிரினங்களின் விதைகளையும், வேதங்கள் மற்றும் புராணங்களையும் சேர்த்து ஒரு பாத்திரத்தில் வைத்திருந்தார். இது அமிர்த கலசம் என்று அழைக்கப்பட்டது. சமஸ்கிருதத்தில் கும்பம் என்றும், தமிழில் குடம் என்றும் அறியப்படுகிறது. இதன் மேல் பூக்கள், வில்வம், மங்கள வஸ்திரம், சந்தனம் மற்றும் புனித நூல் போன்ற பல்வேறு பொருட்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டு, ஒரு தேங்காய் வைக்கப்பட்டது. இன்று நாம் வீட்டு விழாக்களிலும் கோவில்களிலும் காணும் கலசங்களைப் போலவே மொத்தமும் ஒன்றாகக் கட்டப்பட்டது. பானை மேரு மலையின் உச்சியில் வைக்கப்பட்டது. பிரளயம் தொடங்கிய போது, பூமியில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களையும் அழித்தது. பிரம்மா தயாரித்த கும்பமும் இடம்பெயர்ந்து, பல ஆண்டுகளாக வெள்ள நீரில் மிதந்தது. இறுதியாக, அது ஒரு இடத்தில் குடியேறியது. சிவபெருமான் வேட்டையாடும் வேடத்தில், தனது வில் மற்றும் அம்பினால் கும்பத்தை உடைத்தார். பானையைச் சுற்றி கட்டியிருந்த சரம் விழுந்த இடம் இது. பானையில் இருந்த சில அமிர்தங்கள் இங்கே சிந்தப்பட்டு கோயிலின் தீர்த்தமாக மாறியது – சந்திர புஷ்கரிணி, இது காலப்போக்கில் வறண்டு போனது.

சோமா என்றழைக்கப்படும் சந்திரன் இங்குள்ள சிவபெருமானை வழிபட்டதன் விளைவாக இங்குள்ள மூலவர் சோமேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

இக்கோயில் குடந்தை காரோணம் என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது. ஒன்பது நதிகள் (நவ கன்னிகைகள் என்றும் அழைக்கப்படுகின்றன) கும்பகோணத்திற்கு மகாமகம் குளத்தில் புனித நீராட வந்தபோது, பெரும் சத்தமும் குழப்பமும் ஏற்பட்டது. திகைத்து பயந்த பார்வதி இங்குள்ள சிவலிங்கத்தை தழுவினாள். காயா என்றால் உடல், ஆரோஹணம் என்றால் தழுவுதல், எனவே சிவன் இங்கு காயாரோஹனேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்பட்டார், மேலும் அந்த இடம் காயாரோஹனேஸ்வரம் அல்லது காயாரோஹணம் ஆனது, இது காலப்போக்கில் காரோணம் என்று பெயர் பெற்றது. மகாமக குளத்தின் வடக்குப் பகுதியில் காசி விஸ்வநாதர் கோயில் உள்ளது, இங்கு நவ கன்னிகைகளுக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

சைவத்தின் பாசுபத துணை வழிபாட்டின் முக்கிய வழிபாட்டுத் தலமாக இருந்த இந்தக் கோயிலுக்குக் கரோணம் என்ற பெயர் இணைக்கப்பட்டதற்கு மற்றொரு விளக்கம் உள்ளது. பக்தனின் மரண உடலுடன் சிவனின் பாதங்களை அடைவதற்காக ஏறிச் செல்வதே பாசுபத முன்நிபந்தனையாகும், எனவே காயா-ஆரோஹணம் இதன் பிரதிநிதியாக இருக்கலாம், இங்கு ஆரோஹணம் என்பது ஏறுவதைக் குறிக்கிறது.

பராந்தக சோழன் குழந்தைகளைப் பெறுவதற்காக இங்கு வழிபட்டார், அதன் விளைவாக, கந்தராதித்த சோழன் (செம்பியன் மாதேவியின் கணவர்) பிறந்தார். பராந்தகர் சோழீஸ்வரர் என்று போற்றப்படும் லிங்கத்தை இன்று பிரகாரத்தில் நிறுவினார்.

கோவிலுக்கு மூன்று நுழைவாயில்கள் உள்ளன, அவை ஒவ்வொன்றும் கோயிலில் வெவ்வேறு தெய்வங்களாக வழிபடப்படும் சிவனுக்கு வழிவகுக்கும். ஒருவர் கிழக்கிலிருந்து (ராஜகோபுரம் வழியாக) நுழைந்தால், முதலில் வழிபடப்படும் தெய்வங்கள் மலீசர் மற்றும் மங்கள நாயகி. தெற்கே நுழைந்தால் சோமநாதர் மற்றும் தேனார்மொழியம்மை சன்னதிகளுக்கும், வடக்கிலிருந்து நுழைந்தால் சோமேஸ்வரர் மற்றும் சோமசுந்தரி சன்னதிகளுக்கும் செல்கிறது.

பராந்தக சோழன் காலத்திலிருந்தே ஆரம்பகட்ட கட்டுமானத்துடன் கூடிய இந்த ஆலயம் கணிசமாக சோழநாட்டைக் கொண்டுள்ளது. நாயக்கர்கள் உட்பட பிற்கால மன்னர்களால் அடுத்தடுத்த சீரமைப்புகள் செய்யப்பட்டுள்ளன. மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் கோவிலுக்குப் பல பங்களிப்புகளைச் செய்தான், இவையும் மற்றவைகளும் கோயிலின் கல்வெட்டுகளில் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன. ஒரே ஒரு பிரகாரம் இருந்தபோதிலும், இந்த கோவிலின் முகப்பு அழகிய கோவிலையும் கட்டிடக்கலையையும் பொய்யாக்குகிறது. முன்பு இது மிகப் பெரிய கோவில் வளாகமாக இருந்திருக்கலாம்.

இக்கோயிலில் விநாயகரை வழிபடுவது திருமணமாகாதவர்கள் திருமணம் செய்து கொள்வதாக நம்பப்படுவதால் கல்யாண விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். முருகன் ஒரு காலில் மட்டும் பாதணிகளுடன் காட்சியளிக்கிறார், மேலும் கார்த்திகை நாளில் பக்தர்கள் தலையில் சடாரி வைத்து ஆசிர்வாதம் பெறுவது பொதுவாக பெருமாள் கோவில்களில் நடக்கும் வழக்கம். இங்குள்ள நடராஜர் கான நாட்டம் உடையார் என்று அழைக்கப்படுகிறார், அதாவது அவரை வணங்காத பக்தர்களுக்கு எந்த இழப்பும் இல்லை, மேற்பார்வை பிழையாக இருக்கும் வரை, அலட்சியத்தால் அல்ல.

இக்கோயில் வடகிழக்கில் சர்ங்கபாணி திவ்ய தேசம் கோயிலுக்கு அருகிலும், தெற்கே ஆதி கும்பேஸ்வரர் கோயிலிலும் உள்ளது. கும்பகோணத்தில் அதன் மைய இடமாக இருப்பதால், மிகக் குறுகிய தூரத்தில் குறிப்பிடத்தக்க மற்றும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்த பல கோயில்கள் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0435 2430349

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s