சற்குணேஸ்வரர், கருவேலி, திருவாரூர்


தாக்ஷாயணி – பார்வதியின் ஒரு வடிவம் – தக்ஷனின் மகளாகப் பிறந்தாள். அவர் நடத்திய ஒரு யாகத்தில், தக்ஷன் சிவனை அவமதித்தார், அதன் விளைவாக தாக்ஷாயணி யாக நெருப்பில் தன்னைத்தானே எரித்துக் கொண்டார். யாகத்தில் இருந்து விலகி இருக்க வேண்டும் என்ற சிவனின் அறிவுரைக்கு செவிசாய்க்காததால், தேவி – இப்போது ஹிமவானின் மகளாக பார்வதியாகப் பிறந்தாள் – யாகத்தில் கலந்து கொண்ட பாவத்தைப் போக்க இங்கு தவம் செய்தாள். இதனால் மகிழ்ந்த சிவன், அவள் மீண்டும் மனித உருவில் பிறக்க மாட்டாள் என்று ஆசிர்வதித்தார்.

தாக்ஷாயணியை இழந்த துக்கத்திற்குப் பிறகு, சிவன் ஆழ்ந்த தியானத்தில் அமர்ந்தார். பின்னர், பார்வதி இங்கு வந்தபோது, அவள் சிவனுக்காக நடனமாடி, உலகிற்கு கண்களைத் திறந்தாள். பின்னர் அவர் அவளுடன் சேர்ந்து, கொடுகொட்டி எனப்படும் ஒரு குறிப்பிட்ட வகை நடனத்தை நிகழ்த்தினார்.

இங்கு பார்வதி தன் அழகிய வடிவில் தோன்றியதால், அவள் சர்வாங்க சுந்தரி என்று அழைக்கப்படுகிறாள். பக்தர்களின் அனைத்துத் தோஷங்களும் (அவர்களால் உண்டானதோ இல்லையோ; தாக்ஷாயணியின் விஷயத்தில், அவள் தக்ஷனுக்குப் பிறந்தாள்), சிவன் அவற்றில் சிறந்ததைக் காண்கிறார், எனவே அவர் சற்குணேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். கருவேலியே கருவிலி கொத்திட்டை என்றும், காலப்போக்கில் கருவேலி என்றும் அழைக்கப்பட்டது.

“கருவேலி” என்ற சொல் கருவேலி என்று பொருள்படும், அதாவது கருப்பையைச் சுற்றி ஒரு வேலி. அல்லது ஆன்மீக ரீதியாக, ஒரு பக்தர் இங்கு ஒருமுறை வழிபட்டால், அவர்களுக்கு மறுபிறவி இல்லை. இருப்பினும், இது பிற்கால இடைச்செருகல் என்று தெரிகிறது.

யமன் தனது பக்தரான மார்க்கண்டேயரை அழைத்துச் செல்ல முயன்றதற்காக திருக்கடையூரில் சிவனால் தண்டிக்கப்பட்டார். எனவே யமன் பல்வேறு இடங்களில் சிவனை வழிபட்டான், அதில் இதுவும் ஒன்று. இங்கு யம தீர்த்தம் என்ற தீர்த்தத்தையும் உருவாக்கினார்.

இங்கு அப்பர் பாடியிருப்பதால், ஏழாம் நூற்றாண்டில் கோவில் இருந்திருக்கும். கட்டமைக்கப்பட்ட கோயில் சோழர் காலத்திற்கு முந்தையது, மேலும் இங்குள்ள கல்வெட்டுகள் இரண்டாம் ராஜாதிராஜா மற்றும் ராஜேந்திர சோழனைக் குறிப்பிடுகின்றன. இக்கல்வெட்டுகள் உய்யக்கொண்டான் வளநாட்டு வெண்ணாட்டு குலோத்துங்க சோழன் நல்லுராகிய கருவிலி

கொத்திட்டை என்றும் குறிப்பிடுகின்றன. 2017 ஆம் ஆண்டு கும்பாபிஷேகம் நடைபெற்ற போது இக்கோயில் புதுப்பிக்கப்பட்டு சிறப்பாக பராமரிக்கப்பட்டு வருகிறது.

சுவாரஸ்யமாக, கோயிலில் த்வஜஸ்தம்பம் இல்லை, இது அசாதாரணமானது. அதுவும் ஒரே ஒரு பிரகாரம்தான். தட்சிணாமூர்த்தி ஒரு கையில் பாம்பைப் பிடித்தபடி காட்சியளிக்கிறார். அம்மன் சன்னதி பிரதான கோயில் வளாகத்தின் வடக்குப் பகுதியில் தனி பிராகாரத்தில் உள்ளது, மேலும் இந்த பிராகாரத்தில் துர்க்கைக்கு சிம்ம வாஹினியாகவும், ஆஞ்சநேயருக்கும் தனித்தனி சன்னதிகள் உள்ளன. கோவிலில் சில விதிவிலக்கான சுத்திகரிக்கப்பட்ட கட்டிடக்கலை, சிறிய உருவங்கள் உட்பட தூண்களில் உள்ளது.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

இப்பகுதியில் எட்டு கோயில்கள் உள்ளன, அவை அஷ்ட திக்பாலகர்களால் (எட்டு திசைகளின் காவலர்களால்) வழிபட்டன. இந்த ஆலயம் அவற்றில் ஒன்று, மேலும் இது தெற்கின் பாதுகாவலரான யமனுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது. கோனேரிராஜபுரத்தை மையமாகக் கொண்ட நவக்கிரகக் கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று (செவ்வாய்க்கு).

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94429 32942

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s