சாட்சிநாதர், திருப்புறம்பயம், தஞ்சாவூர்


திருப்புரம்பயம் – மண்ணியாறு ஆற்றின் கரையில் அமைந்துள்ளது மற்றும் கொள்ளிடம் மற்றும் காவேரி ஆறுகளால் சூழப்பட்டுள்ளது – ஸ்தல புராணத்தின் மூலம் அதன் பெயர் பெற்றது. ஏழு கடலில் இருந்து வரும் பிரளயத்தின் நீர், விநாயகரின் அருளாலும், பாதுகாப்பாலும் இத்தலத்தில் நுழையவில்லை. பிரணவ மந்திரத்தின் அதிர்வுகளைப்

பயன்படுத்தி, சப்த சாகர கூபம் என்று அழைக்கப்படும் – வெள்ள நீரை கோயில் குளத்திற்குள் திருப்பியதன் மூலம் இதைச் செய்தார்.

இங்குள்ள விநாயகருக்கு பிரளயம் காத்த விநாயகர் என்று பெயரிடப்பட்டுள்ளது, மேலும் அவரது மூர்த்தியானது கடல் நுரை மற்றும் ஓடுகளைப் பயன்படுத்தி நீரைக் குறிக்கும் இந்துக் கடவுளான வருணனால் உருவாக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. எனவே, விநாயகருக்கு வருடத்திற்கு ஒருமுறை மட்டுமே – விநாயக சதுர்த்தி நாளில் – தேன் மட்டுமே கொண்டு அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது. பழங்காலத்தில் இந்த இடம் புன்னாஹவனம் என்றும் அழைக்கப்பட்டது.

ரத்னவல்லி, பூம்புகாரைச் சேர்ந்த நகரத்தார் தொழிலதிபர் ஒருவரின் மகள், அவர் மதுரையில் தனது உறவினரை மணக்கவிருந்தார். தொழிலதிபர் நோய்வாய்ப்பட்டதால், தனது மருமகனை பூம்புகாருக்கு வரவழைத்து, தனது மகளை அவருக்குக் கொடுத்தார். தம்பதிகள் மதுரைக்குத் திரும்பிக் கொண்டிருந்தபோது, திருமணத்திற்கு முந்தைய இரவை அவர்கள் திருப்புறம்பயத்தில் கழித்தனர், அப்போது மணமகன் பாம்பு கடித்து இறந்தார். ரத்னவல்லி சிவனிடம் மனம் விட்டு வேண்டினாள். சிவபெருமான் மணமகனை வாழவைத்தார். இவர்களது திருமணம் இங்குள்ள வன்னி மரத்தடியில் நடந்தது, வேறு மனிதர்கள் யாரும் இல்லை, கோவில் குளம், மடப்பள்ளி மற்றும் வன்னி மரம் மட்டுமே சாட்சியாக இருந்தது. பின்னர், தொழிலதிபரின் மனைவி திருமணத்திற்கு சவால் விடுத்தார், எனவே திருமணம் நடந்ததற்கான ஆதாரத்தை வழங்க சிவா மூன்று சாட்சிகளுடன் – கோவில் குளம், மடப்பள்ளி மற்றும் வன்னி மரம் – மதுரைக்குச் சென்றார். பரஞ்சோதி முனிவரின் திருவிளையாடல் புராணத்தில் உள்ள 64 திருவிளையாடல்களில் கடைசியாக இது சேர்க்கப்பட்டுள்ளது. மதுரை மீனாட்சி சுந்தரேசுவரர் கோவிலின் பிரகாரத்தின் வடகிழக்கு பகுதியிலும், திருப்பரம்பயத்திலும் மூன்று சான்றோர்களை தரிசிக்கலாம்!

சிவா திருமணத்திற்கு சாட்சிகளை வழங்கியதால், சிவா இங்கே அவரது பெயரைப் பெற்றார். ரத்னவல்லியின் திருமணத்திற்கு சிவா தானே உதவியதால், திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு இது ஒரு பிரார்த்தனா ஸ்தலம். மேலும், இந்த கோவிலில் பார்வதியை வழிபடுவது குழந்தைப்பேறு பிரச்சனை உள்ளவர்களுக்கு உதவும் என்பது ஐதீகம்.

மன்னன் ஹரித்வாஜன் (திருவலஞ்சுழி கபர்தீஸ்வரர் கோவில் மற்றும் கோட்டையூர் கோடீஸ்வரர் கோவில் ஆகியவற்றுடன் தொடர்புடையவர்) துர்வாச முனிவரால் சபிக்கப்பட்டு நோயால் பாதிக்கப்பட்டார். பல்வேறு சிவாலயங்களில் வழிபாடு செய்த பின்னர், இங்கு வந்து வழிபட்டார், அதன் பிறகு அவர் நோய் நீங்கினார். ராமாயணத்திலிருந்து பிரம்மா, அகஸ்தியர், சுக்ரீவர் மற்றும் முனிவர் விஸ்வாமித்திரர் மற்றும் மகாபாரதத்திலிருந்து துரோணாச்சாரியார் ஆகியோர் இங்கு வழிபட்டுள்ளனர்.

அசல் செங்கல் கோயில் பாண்டிய மன்னன் வரகுண பாண்டியன் காலத்தில் கட்டப்பட்டது. இன்று நாம் காணும் கிரானைட் மற்றும் கல் கட்டிடம், முதலாம் ஆதித்ய சோழனின் காலத்திலிருந்தே, திருப்புறம்பயம் போருக்குப் பிறகு சோழப் பேரரசின் இறுதியில் எழுச்சி பெற்றதை நினைவுபடுத்தும் வகையில் ஆகும். மிக சமீபத்தில், 16 ஆம் நூற்றாண்டில் கோயில் நாயக்கர்களால் புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் பராந்தக சோழன் I, கந்தராதித்திய சோழன், இராஜ ராஜ சோழன் I, விக்ரம சோழன், குலோத்துங்க சோழன் மற்றும் மூன்றாம் ராஜ ராஜ சோழன் உட்பட பல்வேறு சோழ மன்னர்களையும் குறிப்பிடுகின்றன; மேலும் விஜயநகர வம்சத்தின் விருபாக்ஷிராயன்.

சோழர்களின் பாரம்பரியத்திற்கு ஏற்ப, இக்கோயில் சில சிறந்த கட்டிடக்கலைகளால் நிரம்பியுள்ளது. இருப்பினும், கோஷ்டத்தில் உள்ள சில மூர்த்திகள் மற்றும் கோவிலில் உள்ள மற்ற இடங்களில் – போர்கள் அல்லது மத மோதல்கள் காரணமாக சேதமடைந்துள்ளன. எந்த வகையிலும் அசாதாரணமானதாக இல்லை என்றாலும், பார்வதியின் சன்னதியில் சண்டிகேஸ்வரிக்கு தனி சன்னதி உள்ளது. இங்கு துர்க்கை 8 கரங்களுடன் இருப்பதால் அஷ்ட புஜ துர்க்கை என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

கோஷ்டத்தில் உள்ள மூர்த்தியைத் தவிர, இந்த கோவிலின் நுழைவாயிலில் வலப்புறம் தட்சிணாமூர்த்திக்கு தனி சன்னதி உள்ளது. தமிழ்நாட்டில் இத்தகைய ஏற்பாடுகளைக் கொண்ட ஒரே கோயில் இதுதான், மேலும் இங்கு தட்சிணாமூர்த்தி மிகவும் சக்தி வாய்ந்த மங்களகரமனவராக கருதப்படுகிறார். கோயிலின் ஸ்தல புராணம், அருகிலுள்ள கோவண்டபுத்தூர் கிராமத்தைச் சேர்ந்த ஒரு விறகுவெட்டியைக் குறிக்கிறது, அவர் கோயிலுக்கு விறகு கொண்டு வருவார், அவர் இந்த தட்சிணாமூர்த்தியால் ஆசீர்வதிக்கப்பட்டார். தட்சிணாமூர்த்திக்கு முக்கியத்துவம் அளிக்கப்படும் 24 சிவாலயங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், மேலும் மூன்று முக்கிய சாயிகள் இருக்கும் 44 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்றாகும். மூன்று முக்கிய சைவ துறவிகள் – அப்பர், சம்பந்தர் மற்றும் சுந்தரர் – பதிகம் பாடியுள்ளனர். அருணகிரிநாதர் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி தம் திருப்புகழ்ப் பாடலில் பாடியுள்ளார், பட்டினத்தாரின் படைப்புகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

திருப்புறம்பயம் போர் தமிழர் வரலாற்றில் ஒரு முக்கிய திருப்புமுனை. கிபி 879 இல் ஒரு பக்கம் பாண்டியர்களுக்கும், மறுபுறம் பல்லவர்கள், கங்கர்கள் மற்றும் இடைக்கால சோழர்களின் கூட்டுப் படைகளுக்கும் இடையே போர் நடந்தது. பாண்டியர்கள் தோற்கடிக்கப்பட்டனர், ஆனால் பல்லவர்கள், போரில் வெற்றி பெற்றாலும், சோழர்களுக்கு பல சலுகைகளை விட்டுக்கொடுக்க வேண்டியிருந்தது. எனவே இந்த போர் இடைக்கால சோழர்கள் தங்கள் சொந்த உரிமையில் ஒரு சுதந்திர வம்சமாக மீண்டும் தோன்றுவதைக் குறித்தது.

கோயிலின் மேற்கே, வயல்களுக்கு நடுவே, கங்க மன்னன் முதலாம் பிருத்விபதியின் பள்ளிப்படை கோயில் உள்ளது. இந்தத் தலமும், திருப்புரம்பயமும் கல்கியின் பொன்னியின் செல்வனில் சிறப்பாக இடம்பெற்றுள்ளன.

பல சிறிய மற்றும்/அல்லது சுவாரசியமான கோவில்கள் தவிர, இந்த கோவில் உட்பட, 4 பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள் மற்றும் 2 திவ்ய தேசம் கோவில்கள் அருகில் உள்ளன. இவை:

வில்வவனேஸ்வரர், திருவைகாவூர், தஞ்சாவூர்

சாட்சிநாதர், திருப்புறம்பயம், தஞ்சாவூர்

விஜய நாதேஸ்வரர், திருவிஜயமங்கை, தஞ்சாவூர்

எழுத்தறி நாதர், இன்னம்பூர், தஞ்சாவூர்

ஆண்டாளக்கும் ஐயன், ஆதனூர், தஞ்சாவூர்

வல்வில் ராமன், திருப்புலபூதங்குடி, தஞ்சாவூர்

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0435-2459519;

ராஜசேகர் குருக்கள்: 94446 26632; 99523 2342

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s