நீலகண்டேஸ்வரர், திருநீலக்குடி, தஞ்சாவூர்


நீலகண்ட என்ற பெயர் “நீலக் கழுத்துடையவன்” என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது, இது சிவன் தனது தொண்டையில் சிக்கிய விஷத்தை உட்கொண்டதைக் குறிக்கிறது. கடலைக் கிளறும்போது, பல விஷயங்களில் முதலில் வெளிவந்தது பயங்கரமான ஹாலாஹலா விஷம். முழு பிரபஞ்சத்தையும் காக்க, சிவன் நந்தியிடம் அதை தன்னிடம் கொண்டு வரச் சொன்னார். நந்தி கொண்டு வந்ததும் சிவபெருமான் அதை அருந்தினார். இந்த கட்டத்தில் பொதுவாக அறியப்பட்ட புராணம் என்னவென்றால், உலகின் எதிர்காலத்தைப் பற்றி பயந்து, விஷம் பரவுவதைத் தடுக்க, பார்வதி தனது கைகளை இறைவனின் கழுத்தில் வைத்தாள். அவரது தொண்டையில் விஷம் சிக்கி, கருநீல நிறத்தைக் கொடுத்தது, அவருக்கு நீலகண்டர் என்று பெயர். மேலும், உட்கொண்ட விஷத்தின் விளைவுகளை மறுப்பதற்காக, பார்வதி சிவபெருமானால் உறிஞ்சப்பட்ட எண்ணெயால் சிவனுக்கு அபிஷேகம் செய்தார்.

இக்கோயிலில் இறைவனை சாந்தப்படுத்த எண்ணெய் பூசும் வழக்கம் தொடர்கிறது, அதிசயமாக, எவ்வளவு எண்ணெய் ஊற்றினாலும், சிவலிங்கம் உறிஞ்சப்படுகிறது. இன்றும் அந்த எண்ணெய் இறைவனுக்கு விஷத்தின் தாக்கத்தை தணிக்கிறது என்பது நம்பிக்கை.

திருக்கடையூரில், சிவன் தனது பக்தரான மார்க்கண்டேயருக்கு ஆதரவாக யமனை வென்றார். மேலும் தவத்திற்குப் பிறகு, சிவன் திருநீலக்குடியில் மார்க்கண்டேயருக்கு நித்திய வாழ்வு அருளினார். மார்க்கண்டேயர் வழிபாட்டுக்குப் பயன்படுத்திய லிங்கம் மார்க்கண்டேய லிங்கம் எனப்படும் கோயிலில் உள்ளது. தமிழ் மாதமான சித்திரையில் கோவிலின் திருவிழா இந்தப் புராணத்தைக் கொண்டாடுகிறது.

இந்த கோவிலுடன் தொடர்புடைய ஒரு புராணம் தக்ஷனின் யாகம், முடிவு சற்று வித்தியாசமாக இருந்தாலும். இந்த கோவிலின் புராணத்தின் படி, தக்ஷனின் யாகத்தில் தாக்ஷாயினி அவமதிக்கப்பட்ட பிறகு, அவள் சிவனை வழிபட இங்கு வந்து மீண்டும் இணைந்தாள்.

சைவ துறவியான அப்பர், சமணர்களுக்கும் சைவர்களுக்கும் இடையே இருந்த பகையால், அக்கால சமணர்களால் பல்வேறு சித்திரவதைகளுக்கு ஆளானார். இந்த சித்திரவதைகளில் ஒன்று பாறையில் கட்டி கடலில் வீசப்பட்டது. அப்பரின் பதிகம் “கல்லினோடு அவன் காயர்” இந்த அத்தியாயத்துடன் தொடர்புடையது, திருநீலக்குடி நீலகண்டராக சிவனின் அருளைப் பற்றியது. பிரம்மா ஊர்வசியுடன் (வானவர்) தனக்கிருந்த உறவுக்காக பிராயச்சித்தமாக இங்கு சிவனை வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது, மேலும் அவர் நிறுவிய லிங்கம் பிரகாரத்தில் உள்ளது. மேலும், வருணன், சப்த கன்னிகைகள், ரோமஹர்ஷண முனிவர், வசிஷ்ட முனிவர், காமதேனு மற்றும் பலர் உட்பட பல்வேறு தேவர்களும் முனிவர்களும் இங்கு வழிபட்டுள்ளனர்.

இங்கு ஸ்தல விருட்சம் இல்லை என்றாலும், இந்தக் கோயிலில் உள்ள பலா மரத்திற்கு ஒரு சுவாரஸ்யமான அம்சம் உள்ளது. இந்த மரத்தின் பழங்கள் முதலில் இறைவனுக்கு பிரசாதமாக வழங்கப்படும், அதன் பிறகுதான் அதை கோயிலுக்கு வெளியே எடுக்க முடியும். சிவனுக்கு முதலில் அர்ச்சனை செய்யாத எந்தப் பழமும், கோயிலை விட்டு வெளியே எடுத்தவுடன் கெட்டுவிடும்!

சைவ சித்தாந்தத்தின் யோக மார்க்கத்தில், மனித உடலில் ஆறு ஆதாரங்கள் உள்ளன – மூலதாரா, ஸ்வாதிஷ்டானம், மணிபூரகம், அனாகதா, விசுத்தி மற்றும் ஆஜ்ஞா. மூலதாரா ஸ்தலம் என்பதால் இக்கோயில் இந்த மார்க்கத்தின் தொடக்கப் புள்ளியாகக் கருதப்படுகிறது.

அப்பருடன் உள்ள தொடர்பைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்தக் கோயில் குறைந்தது 7ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்ததாக இருக்கலாம். பாண்டியர்கள் மற்றும் விஜயநகர வம்சத்தின் பிற்காலச் சேர்க்கைகளுடன் ஆரம்பகால சோழர் காலத்திலிருந்து கட்டமைக்கப்பட்ட கோயில்.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 94428 61634

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s