கடைமுடி நாதர், கீழையூர், நாகப்பட்டினம்


பிரம்மா தனது பெருமை மற்றும் அகங்காரத்திற்காக சிவபெருமானால் சபிக்கப்பட்டார். அதனால் சாப விமோசனம் பெற பல்வேறு கோவில்களில் இறைவனை வழிபட்டார். அவர் இத்தலத்திற்கு வந்தபோது, ஒரு கிலுவை மரத்தடியில் சுயம்பு மூர்த்தி லிங்கம் இருப்பதைக் கண்டு, வணங்கத் தொடங்கினார். இங்கு குளம் ஒன்றை உருவாக்கி, லிங்கத்திற்கு தினமும் அபிஷேகம் செய்து வந்தார். பிரம்மா தனது குறைகளை வென்றுவிட்டதால் மகிழ்ந்த சிவபெருமான் அவருக்கு தரிசனம் அளித்தார். பிரம்மா சிவனிடம், கிலுவாய் மரத்தடியில் நிரந்தரமாக தங்கி, உலக முடிவு வரை பக்தர்களைக் காக்குமாறு வேண்டினார் எனவே அவர் கடை முடி நாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார் (இங்குள்ள இறைவனின் சமஸ்கிருத பெயர் அந்த சம்ரக்ஷனேஸ்வரர் – இறுதிவரை காத்தவர்). கிளுவாய் மரம், கிலுவையூர் என்று அதன் பெயரைக் கொடுத்தது, இது காலப்போக்கில் கீழையூர் என்று சிதைந்துவிட்டது.

இங்குள்ள சிவனின் பெயரின் மற்றொரு விளக்கம் விக்கிரம சோழன் காலத்து கல்வெட்டில் இருந்து வருகிறது, இது இங்குள்ள இறைவனை சடைமுடி உடைய மகாதேவர் என்று குறிப்பிடுகிறது. சடைமுடி என்பது சிவபெருமானின் முடியைக் குறிக்கிறது, இது கடைமுடிக்கு சிதைந்திருக்கலாம்.

கண்வ முனிவர் (சகுந்தலாவை தனது மகளாக வளர்த்தவர்) இங்குள்ள சிவபெருமானை வழிபட்டு, அருகிலுள்ள காவேரி ஆற்றில் குளித்தார். பின்னர், இந்த இடத்தில் முனிவர் முக்தி அடைந்தார். அந்த இடம் இன்று கண்வ மகான் துரை என்று அழைக்கப்படுகிறது. மிகவும் மங்களகரமானதாகக் கருதப்படும் இந்தக் கோயிலுக்கு அருகில் காவேரி திசை மாறி மேற்கு நோக்கிப் பாய்கிறது. கோயில், தற்செயலாக, மேற்கு நோக்கியும் உள்ளது.

கோவில் சில சுவாரஸ்யமான கட்டிடக்கலை, உருவப்படம் மற்றும் கட்டமைப்பு கூறுகளை கொண்டுள்ளது. மூலவர் சிவலிங்கம் சோடச லிங்கம் எனப்படும் 16 கோடுகள் கொண்டது. இவை இங்கு வழிபடும் பக்தர்களுக்கு வழங்கப்படும் வாழ்வின் 16 நன்மைகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதாக கூறப்படுகிறது. இங்குள்ள நவகிரகம் சன்னதியானது அறுகோண வடிவில் பெரும்பாலான கிரகங்கள் வெளிப்புறத்தை நோக்கியவாறும், முருகனின் சன்னதி எண்கோண வடிவிலும் உள்ளது. தட்சிணாமூர்த்தி வலது காதில் மட்டும் காதணியுடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார், பைரவருக்கு இடது காதணி மட்டுமே உள்ளது.

இக்கோயில் பராந்தக சோழனால் கட்டப்பட்டது என்று நம்பப்படும் அதே வேளையில், விக்ரம சோழனால் புதுப்பிக்கப்பட்ட பின்னர், பல்லவ மன்னன் மூன்றாம் நந்திவர்மன் பற்றிய குறிப்புகள் உள்ளன, இது பராந்தக சோழனின் காலத்திற்கு முந்தையது.

இந்த ஆலயம் திருமண தடைகளை நீக்கும் பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும்.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

செம்பொன்னார்கோயிலில் உள்ள ஸ்வர்ணபுரீஸ்வரர் கோவில் மற்றும் புஞ்சையில் உள்ள நட்டுருணை அப்பர் கோவில் ஆகியவை இந்த கோவிலுக்கு மிக அருகில் (3.5 கிமீ) அருகில் உள்ள இரண்டு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் கோவில்கள் ஆகும். மேலும், திருச்சம்பள்ளியில் உள்ள கைலாசநாதர் கோவில், இங்கிருந்து சுமார் 3 கிமீ தொலைவில்அமைந்துள்ள வைப்பு ஸ்தலம் ஆகும்.

தொடர்பு கொள்ளவும்:போன்: 99427 79580/ ராஜு குருக்கள்: 88709 88810

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s