சிவகுருநாதசுவாமி, சிவபுரம், தஞ்சாவூர்


விஷ்ணு, வெள்ளைப் பன்றியின் வடிவில் (வராக அவதாரத்தைக் குறிக்கும்) சிவபெருமானை தாமரை மலர்களால் வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது. கோயில் சுவர்களில் இதை விளக்கும் படங்கள் உள்ளன. இதனை அப்பர் தம் தேவாரம் பதிகத்தில் குறிப்பிடுகிறார். சிவபுரம் என்ற ஊரில் நிலத்தடியில் எண்ணற்ற சிவலிங்கங்கள் இருப்பதாகவும், அதனால்தான் அந்த ஊருக்கு பெயர் வந்ததாகவும் நம்பப்படுகிறது. எனவே, சம்பந்தர் இங்கு தரையில் படாமல், இங்கு அங்கபிரதட்சிணம் செய்து கோயிலைச் சுற்றி வந்தார். பின்னர் ஊருக்கு வெளியே சென்று இக்கோயிலில் தனது பதிகம் பாடினார். அவர் பாடிய தலம் அரசிலாற்றின் அருகில் உள்ள சுவாமிகள் துறை என்று அழைக்கப்படுகிறது. இதன் விளைவாக இங்குள்ள பக்தர்களிடையே அங்கப்பிரதக்ஷிணம் ஒரு விருப்பமான வழிபாடாக உள்ளது.

இத்தலம் குபேரபுரி, ஸ்வேதாரண்யம், புகைலம் என்றும் அழைக்கப்பட்டது.

இராவணன் ஒருமுறை தூய்மையற்ற நிலையில் கைலாசம் சென்றான். நந்தி அவரை உள்ளே அனுமதிக்க மறுத்தார். குபேரன் ராவணனை பற்றி சாதகமாகப் பேசினார், நந்தியை ராவணனை உள்ளே அனுமதிக்கும்படி சமாதானப்படுத்தினார், ஆனால் நந்தி மறுத்துவிட்டார். நந்தியும் குபேரனை பூமியில் பிறக்கும்படி சபித்தார். இதன் விளைவாக, குபேரன் பூமிக்கு வந்து இந்த கோவிலில் வழிபட்டான். இறுதியில் அவர் தேவர்கள் மத்தியில் தனது நிலையை மீண்டும் பெற்றார். அவர் வழிபட்ட லிங்கம் இங்குள்ள மூலவர் சிவகுருநாதர். தீபாவளி தினத்தன்று சிறப்பு குபேர பூஜை நடத்தப்படுகிறது, அன்றைய தினம் இந்த கோவிலில் வழிபாடு செய்வது நிதி ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த நன்மை பயக்கும் என்று கருதப்படுகிறது.

இங்குள்ள இறைவன் சுயம்பு மூர்த்தி.

இங்கு பைரவர் தனி சன்னதியில் உள்ளார். இங்குள்ள சிலை சிற்பத்தின் ஒரு தனிச்சிறப்பு என்னவென்றால், பைரவரின் அருகில் உள்ள நாய், பக்தர்களின் பிரார்த்தனைகளைக் கேட்பது போல், பைரவருக்குக் கொடுப்பது போல் இடது காதைத் தூக்கியுள்ளது. மற்றொன்று, தட்சிணாமூர்த்தியின் பாதத்தின் கீழ், முயலகனுக்குப் பதிலாக, ராகு இருப்பது – இது மிகவும் அரிதான சித்தரிப்பு.

அக்னியும் ராவணனும் இங்கு வழிபட்டனர். அப்பர், சம்பந்தர் தவிர, பட்டினத்தார் கோயிலுக்குச் சென்று இறைவனை வேண்டினார். அருணகிரிநாதர் இங்கு திருப்புகழ் பாடியுள்ளார்.

பக்தர்கள் 11 வெள்ளிக் கிழமைகளில் விரதம் இருந்து பெரியநாயகி அம்மனுக்கு குழந்தை பிறக்க அர்ச்சனை செய்கின்றனர்.

தற்போதைய வடிவத்தில் உள்ள கோயில் பிற்காலச் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது.

இந்த கோவிலில் 1953ல் பெரும் சிலை திருட்டு நடந்தது. 1951ல் ஒரு விவசாயி தனது வயலில் சில சிலைகளை கண்டுபிடித்து அதிகாரிகளிடம் ஒப்படைத்தார், அவர் சிலைகளை சரிசெய்து அவற்றை திரும்ப ஒப்படைக்க ஒரு ஸ்தபதியை நியமித்தார். கோவில். பின்னர், கோவிலில் உள்ள சிலைகள் (அற்புதமான நடராஜர் உட்பட) போலியானது என்றும், அசல் அமெரிக்காவில் எங்காவது இருப்பது கண்டறியப்பட்டது. மேலும் விசாரணையில், சிலை திருடும் கும்பல், ஸ்தபதியை வற்புறுத்தி அசல் சிலைகளை போலியாக மாற்றி, கோவிலில் திருப்பி கொடுத்தது தெரியவந்தது. 1987 ஆம் ஆண்டில், ASI இறுதியாக இந்த சிலைகளை இந்தியாவிற்கு கொண்டு வர முடிந்தது, இப்போது இவை திருவாரூரில் உள்ள தியாகராஜர் கோவிலின் பெட்டகங்களில் வைக்கப்பட்டுள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s