அருண ஜடேஸ்வரர், திருப்பனந்தாள், தஞ்சாவூர்


இந்த மேற்கு நோக்கிய ஆலயம் தனது பக்தர்களைக் கடமையாற்றிய ஒரு சுயம்பு மூர்த்தியின் இரண்டு புராணங்களுடன் தொடர்புடையது.

சிவபெருமானின் தீவிர பக்தரான தாடகை, தினமும் இங்கு வந்து இறைவனுக்கு மாலை அணிவித்து வந்தார். ஒரு நாள் அவள் இறைவனுக்கு மாலை அணிவித்தபோது, அவள் ஒரு கையால் பிடித்திருந்த மேல் ஆடை கீழே விழுந்தது. சிவனுக்குரிய மாலையை தரையில் வைக்க கூடாது என்பதால் ஒரு கையால் இறைவனுக்கு மாலை அணிவிப்பது அவளுக்கு கடினமாக இருந்தது. அவள் முயற்சியில் தோல்வியடைந்து மிகவும் வருத்தப்பட்டாள். அவளது அவல நிலையைக் கண்ட சிவபெருமான், மாலையை ஏற்க தலை குனிந்து அவளைக் கட்டாயப்படுத்தினார். தாடகை மகிழ்ச்சியுடன் தன் பிரார்த்தனையை முடித்தாள்.

இந்த நேரத்தில், கோயில் திருப்பணி நடந்து கொண்டிருந்தது, சாய்ந்த லிங்கத்தை கேள்விப்பட்ட சோழ மன்னன் மணிமுடி சோழன், அதை சரிசெய்ய முயன்றார், ஆனால் அவரது ஆட்கள் கயிறு கட்டி யானைகளைப் பயன்படுத்தி இழுக்க முயன்றபோதும் முடியவில்லை. இறுதியில் அரசனுக்கு உதவியாக குங்கிலிய கலய நாயனார் கோயிலுக்கு வந்தார். பூக்களால் மூடப்பட்ட கயிற்றின் ஒரு முனையில் லிங்கத்தை கட்டி, மறுமுனையை கழுத்தில் கட்டினார். அவர் தனது முழு வலிமையையும் தனது தவத்தின் தகுதியையும் செலுத்தினார், ஆனால் லிங்கத்தை நேராக்க முடியவில்லை. இறுதியாக, நாயனாரின் விருப்பத்திற்கு மதிப்பளித்து, சிவபெருமான் தோன்றி, தன்னை நிமிர்த்திக் கொண்டபோது, நாயனார் கழுத்து அறுக்கப்பட்டு மரணத்தை நெருங்கினார். இக்கோயிலில் குங்கிலியக்கலை நாயனாருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

கீழ்பெரும்பள்ளம், காளஹஸ்தி, திருநாகேஸ்வரம் ஆகிய இடங்களில் வழிபட்ட ஆண் நாகங்களைப் போலல்லாமல், நாககன்னியே இங்கு வழிபட்டுள்ளார். இந்த ஆலயம் சர்ப்ப தோஷ நிவர்த்தி ஸ்தலம்.

இந்த கோவிலில் இரண்டு பெரிய கோபுரங்கள் உள்ளன – மேற்கில் 7 அடுக்கு ராஜகோபுரம் மற்றும் கிழக்கில் 5 அடுக்கு கோபுரம். சிவனும் பார்வதியும் கல்யாண கோலத்தில் உள்ளனர். இந்த கோவிலில் உள்ள துர்க்கை மிகவும் சக்தி வாய்ந்ததாக கருதப்படுகிறது.

இந்த கோவில் ஷோடசோபச்சரம் பூஜை (16 படிகள் அல்லது நடைமுறைகளை உள்ளடக்கிய வழிபாடு) கருத்தாக்கத்துடன் நெருக்கமாக இணைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் அத்தகைய பூஜை இங்கு தோன்றியிருக்கலாம் என்று நம்பப்படுகிறது.

நாயன்மார்களான அப்பர், ஆயடிகள் காடவர்கோன், நம்பியாண்டார் நம்பி உள்ளிட்டோர் இக்கோயிலில் பாடியுள்ளனர். அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி பாடியுள்ளார்.

பனைமரம் ஸ்தல விருட்சமாக இருக்கும் சிவன் கோவில்கள் மிகக் குறைவு என்பது சுவாரஸ்யமானது. இது அவற்றுள் ஒன்றாகும், மேலும் இது பஞ்சதல க்ஷேத்திரம் எனப்படும் குழுவின் ஒரு பகுதியாகும். ஐந்து பஞ்சதள க்ஷேத்திரங்கள்: சௌந்தரேஸ்வரர், திருப்பனையூர், திருவாரூர், அருண ஜடேஸ்வரர், திருப்பனந்தாள், தஞ்சாவூர், பனங்காட்டீஸ்வரர், பனையபுரம், விழுப்புரம், வேதபுரீஸ்வரர், செய்யார், திருவண்ணாமலை, மற்றும் தாளபுரீஸ்வரர், திருப்பனங்காடு, காஞ்சிபுரம். சில சமயங்களில் திருமழபாடியும் இந்தப் பட்டியலில் சேர்க்கப்படும்.

கும்பகோணம் ஒரு கோயில் நகரமாகும், மேலும் கும்பகோணத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலும் ஏராளமான கோயில்கள் உள்ளன. இதைப் பற்றிய கூடுதல் தகவலுக்கு கும்பகோணம், அருகில்: கும்பகோணம், மற்றும் அருகில் 25: கும்பகோணம் ஆகிய பக்கங்களைப் பார்க்கவும்.

திருப்பனந்தாளில் தங்கும் வசதிகள் இல்லை. கும்பகோணம் மற்றும் அதன் புறநகர்ப் பகுதிகளில் சில ஓய்வு விடுதிகள் உட்பட அனைத்து பட்ஜெட்டுகளுக்கும் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s