அரசலீஸ்வரர், ஒழிந்தியம்பட்டு, விழுப்புரம்


சாப விமோசனம் பெற பல சிவாலயங்களில் வழிபாடு செய்த வாமதேவ முனிவர் இங்குள்ள ஒரு அரசு மரத்தடியில் இறைவன் தோன்றி அருள்புரிவார் என்ற நம்பிக்கையில் அமர்ந்திருந்தார். அவருடைய அவல நிலையைப் புரிந்து கொண்ட இறைவன் சுயம்பு மூர்த்தியாகத் தோன்றினார். முனிவர் உடனே அருகிலிருந்த ஓடையில் நீராடி லிங்கத்தை உருவாக்கி

இறைவனை வேண்டினார். இறைவன் அரசமரத்தில் காணப்பட்டதால் அரசாளீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

காலப்போக்கில் அந்த லிங்கம் மறைந்து மறந்து போனது. இந்தப் பகுதியை ஆண்ட சாளுக்கிய மன்னன் சத்யவர்த்தனுக்கு குழந்தை இல்லை. இங்கு பூந்தோட்டம் அமைத்து, மூல லிங்கத்தை பிரதிஷ்டை செய்து பிரார்த்தனை செய்தார். ஒரு நாள் அவனுடைய வேலைக்காரன் தோட்டத்தில் பூக்கள் இல்லை என்று பார்த்தான்.

இது சில நாட்கள் நீடித்தது, அவர் ராஜாவிடம் புகார் செய்தார். மலர் திருடனை பிடிப்பதற்காக அரசன் அதிகாலையில் விஜயம் செய்தான், ஒரு மான் அனைத்து பூக்களையும் தின்று கொண்டிருப்பதைக் கண்டான். ஒரு மரத்தின் அருகே சென்று மறைந்திருந்த மானை துரத்த ஆரம்பித்தான். கோபம் கொண்ட மன்னன் மானைக் கொல்ல அம்பு எய்த, மான் சென்ற மரத்தில் ரத்தம் கசிவதைக் கண்டான். அவர் மானை எடுக்கச் சென்றபோது, சிவலிங்கம் ரத்தம் வழிவதைக் கண்டார். மன்னன் காயமுற்ற இறைவனின் முன் சாஷ்டாங்கமாக விழுந்து கருணை வேண்டினான். சிவபெருமான் தோன்றி, அரசனைச் சோதிப்பதற்காக மானாக மட்டுமே வந்ததாகக் கூறி, அவருக்குக் குழந்தைகளை வரம் அளித்தார். மன்னனின் அம்பினால் ஏற்பட்ட காயத்தை மறைக்க இறைவன் தலைப்பாகை அணிந்திருப்பார்.

சாதாரண சித்தரிப்புக்கு எதிராக, முயலகன் தட்சிணாமூர்த்தியின் இடது பாதத்தின் கீழ், பாம்பை ஏந்தியவாறு காட்சியளிக்கிறார். அவர் பொதுவாக வலது காலின் கீழ் இருப்பார்.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

மற்றொரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலமான இரும்பையில் உள்ள மகா காலேஸ்வரர் கோவில் 7-8 கிமீ தொலைவில் அமைந்துள்ளது.

இந்த கோவில் பாண்டிச்சேரியில் இருந்து வெகு தொலைவில் இல்லை, இது அருகிலுள்ள பல கோவில்களுக்கு செல்ல ஒரு தளமாக பயன்படுத்தப்படலாம்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s