வடாரண்யேஸ்வரர், திருவாலங்காடு, திருவள்ளூர்


சிவபெருமான் வடாரண்யேஸ்வரராக இங்கு ஒரு சுயம்பு மூர்த்தியாக இருக்கிறார், இது இப்பகுதியில் உள்ள ஆலமரக்காடுகளில் காணப்படுகிறது. அந்த இடம் பழையனூர் என்றும், காடு ஆலங்காடு என்றும் அழைக்கப்பட்டது. இந்த கோவில் சக்தி பீடங்களில் ஒன்று – காளி பீடம். இங்குள்ள இறைவன் சுயம்பு மூர்த்தி.

ஒருமுறை இரண்டு அசுரர்கள் – சும்பன் மற்றும் நிசும்பன் – அவர்கள் தவம் செய்து சிவபெருமானிடம் வரம் பெற்றனர், தங்கள் உடலில் இருந்து தரையில் விழும் ஒவ்வொரு துளி இரத்தமும் லிங்கமாக மாறும். வரத்தைப் பெற்ற அசுரர்கள் தேவர்களை பயமுறுத்தத் தொடங்கினர், அவர்கள் இறைவனிடம் முறையிட்டனர். சிவபெருமான் பார்வதியிடம் அசுரர்களைக் கொல்ல பத்ர காளித்தை உருவாக்கச் சொன்னார். பத்ர காளி அசுரர்களுடன் போரிட்டு அவர்களின் இரத்தம் முழுவதையும் உறிஞ்சி கொன்றாள். இதன் காரணமாக, அவள் பேய்களைப் போல நடந்துகொள்ள ஆரம்பித்தாள், அனைவரையும் பயமுறுத்தினாள். மீண்டும் தேவர்கள் பார்வதியுடன் இங்கு வந்த சிவபெருமானிடம் முறையிட்டனர், காளி இறைவனுடன் சண்டையிடத் தொடங்கினார். அப்போது விஷ்ணு, பிரம்மா மற்றும் நாரத முனிவர் தலையிட்டு வெற்றியாளரைத் தீர்மானிக்க சிவனுடன் நடனத்தில் போட்டியிடும்படி காளியிடம் கூறினார்கள். அவளை மேலும் அமைதிப்படுத்த, சிவனும் திருவிற்கோலத்தில் ராக்ஷநதனத்தைக் காட்டுவதாக உறுதியளித்தார். பார்வதி, நாரதர் மற்றும் பலர் சாட்சியாகவும், விஷ்ணு மற்றும் பிரம்மாவின் இசையுடன், சிவபெருமான் காளி பொருந்திய 17 வெவ்வேறு வகைகளை நடனமாடினார். இறுதியாக, இறைவன் ஊர்த்துவ தாண்டவத்தை எடுத்து, வலது காலில் நின்று, தரையில் விழுந்த ஒரு காதணியை எடுத்து, அதை மீண்டும் தனது இடது காலால் அணிந்தார். காளி இதைத் திரும்பச் செய்ய முடியாமல் தோல்வியை ஏற்றுக்கொண்டார். இருப்பினும் சிவபெருமான் அவளை மன்னித்து, இந்த கோவிலுக்கு வரும் பக்தர்கள் முதலில் காளிக்கும், அவரிடம் வருவதற்கும் தங்கள் மரியாதையை செலுத்த வேண்டும் என்று கட்டளையிட்டார். இந்தக் கோயிலில் இருந்து ஒரு கிலோமீட்டர் தொலைவில் பத்ர காளி கோயில் உள்ளது.

பார்வதி ஊர்த்துவ தாண்டவத்தைப் பார்த்துக் கொண்டிருந்ததால், அவள் அருகிலிருந்து வியந்த நாயகி என்றும், இறைவன் அந்தமுர நிமிர்ந்தருளிய நாயகர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். இங்குள்ள நடராஜர் இடது காலை ஏறக்குறைய இடது காதைத் தொட்ட நிலையில் காட்சியளிக்கிறார். ஆச்சர்யத்தையும் மகிழ்ச்சியையும் வெளிப்படுத்தும் வகையில், பார்வதியின் கன்னத்தில் ஆள்காட்டி விரலால் பிரமிப்புடன் ஊர்த்துவ தாண்டவத்தைப் பார்க்கும் சிற்பமும் கோயிலில் உள்ளது!

காளிக்குப் போட்டியாக சிவன் நடனமாடியதைக் கண்ட காரைக்கால் அம்மையார், சிவபெருமானைப் போற்றும் வகையில் மூத்த திருப்பதிகம் பாடியுள்ளார். சிவபெருமானுக்கு மரியாதையும் மரியாதையும் அளிக்கும் வகையில் அவள் கைலாசத்திற்கு ஒரு பயணத்தை மேற்கொண்டாள். உண்மையில் சிவபெருமான்தான் அவளை “அம்மையார்” அல்லது அம்மா என்று அழைத்தார். தரையில் கால் வைத்த இடமெல்லாம் லிங்கங்கள் துளிர்விட்டுக் கொண்டே இருந்ததால், அவள் மீண்டும் தன் தலையிலும் கையிலும் இந்தக் கோயிலுக்கு நடந்தாள். அவள் முக்தி அடையும் வரை கோயிலில் வாழ்ந்தாள், நடராஜரின் தெய்வீக நடனத்திற்கு சங்குகளை இசைத்து ஆனந்தமாக வாழ்ந்தாள். அவள் ஒரு ஜோடி சங்குகளுடன் நடராஜர் சன்னதியின் ஒரு பகுதியாக, இறைவனின் நடனத்திற்கு இசைவாக இருக்கிறாள்.

நீலி என்ற பெண் தன் கணவனை துரோகம் செய்ததாக சந்தேகப்பட்டதால் கொலை செய்யப்பட்டாள். மறுபிறவி எடுக்க முடியாமல் பேயாக வந்து பழிவாங்கினாள். இதற்கிடையில், கணவர் திருமணமாகி, இந்த கிராமத்தின் வழியாகச் சென்று கொண்டிருந்தபோது நீலி அவரைக் கண்டார். அவள் அவனுடைய மனைவியின் வடிவத்தை எடுத்து அவனுடன் செல்ல விரும்பினாள், ஆனால் அவன் அவளை நீலி என்று அடையாளம் கண்டுகொண்டு அவளை தன்னுடன் செல்ல அனுமதிக்கவில்லை. கணவன் தன்னை மோசமாக நடத்துவதாக நீலி கண்ணீருடன் ஊர் பெரியவர்களிடம் புகார் அளித்தார். அவளை தன்னுடன் அழைத்துச் சென்று இரவு கிராமத்தில் தங்கும்படி பெரியவர்கள் கணவரிடம் சொன்னார்கள். கணவனுக்கு ஏதாவது நேர்ந்தால் அனைவரும் அவருடன் இறந்துவிடுவார்கள் என்று உறுதியளித்தனர். இரவில் நீலி கணவனை கொன்று பழிவாங்கினாள். காலையில், இதைப் பார்த்து, தங்கள் முட்டாள்தனத்தை உணர்ந்த 70 பெரியவர்கள் (வேளாளர்கள்) சடங்கு தற்கொலை செய்து கொண்டனர். அப்போது சிவபெருமான் தோன்றி அனைவருக்கும் முக்தி அருளினார். இன்றும் மக்கள் அப்பாவித்தனமான செயலை செய்யும் போது நீலி கண்ணீர் என்று சொல்லப்படுகிறது. வேளாளர்கள் தற்கொலை செய்து கொண்ட இடம், அருகிலுள்ள பழையனூரில் உள்ள சாக்ஷி பூதேஸ்வரர் கோவிலில் உள்ளது.

மரியாதை நிமித்தமாக, காரைக்கால் அம்மையார் தலையிலும் கையிலும் நடந்து வந்த மண்ணில் காலடி வைக்க சம்பந்தர் விரும்பவில்லை. சிவபெருமான் அவரது கனவில் தோன்றி, அவரை மறந்துவிட்டீர்களா என்று கேட்டார். மறுநாள் காலையில், சம்பந்தர் கோயிலுக்குச் சென்று நீலியின் கதையைப் பற்றி ஒரு பதிகம் பாடினார்.

சனியின் மகனான மாண்டி, பல்லி விழுந்ததால் ஏற்பட்ட தோஷம் நீங்க, இங்குள்ள சிவபெருமானை வழிபட்டதன் மூலம் நிவர்த்தியடைந்தார்.

இங்கு அப்பர், சுந்தரர், சம்பந்தர், மாணிக்கவாசகர் தவிர அருணகிரிநாதர், பட்டினத்தார் ஆகியோரும் பாடியுள்ளனர்.

5 சிவாலயங்கள் உள்ளன – பஞ்ச சபை – அவரது தாண்டவத்திற்கு பிரபலமானது. இந்த கோவில் ரத்ன சபை என்று அழைக்கப்படுகிறது. மற்ற நான்கு இடங்கள் சிதம்பரம் (பொற் சபை), மதுரை (வெள்ளி சபை), திருநெல்வேலி (தாம்ர சபை), குற்றாலம் (சித்திர சபை).

இக்கோயில் முதலில் பராந்தக சோழனால் கட்டப்பட்டது, பின்னர் பல்லவர்களால் புதுப்பிக்கப்பட்டது.

திருப்பாச்சூரில் உள்ள வச்சீஸ்வரர் கோவில் (பாடல் பெற்ற ஸ்தலம்) சுமார் 15 கிமீ தொலைவில் அமைந்துள்ளது. மேலும் 5 கிலோமீட்டர் தொலைவில் வீரராகவப் பெருமாள் கோயில், திவ்ய தேச ஸ்தலம் உள்ளது. மேலும், திருத்தணி – முருகனின் அறுபடை வீடு கோவில்களில் ஒன்று – திருவாலங்காட்டில் இருந்து 30 கிமீ தொலைவில் உள்ளது, மேலும் அந்த கோவிலுக்கு பின்னால் வைப்பு ஸ்தலமான சரஸ்வதீஸ்வரர் கோவில் உள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s