ஓதனவனேஸ்வரர், திருச்சோற்றுத்துறை, தஞ்சாவூர்


ஒரு சமயம் இந்த ஊரில் பெரும் பஞ்சம் ஏற்பட்டது. யாருக்கும் எங்கும் உணவு இல்லை. கோவில் பூசாரி வருவதை நிறுத்தினார், வேலைக்காரர்களில் ஒருவரால் ஒரு நாளைக்கு ஒரு முறை மட்டுமே கோவில் விளக்கை ஏற்ற முடிந்தது. அருளாளன் இந்த ஊரில் வசிப்பவன், மக்களுக்கு உணவைப்

பெறுவதற்கான தீவிர முயற்சிக்குப் பிறகு, அவன் எல்லா நம்பிக்கையையும் இழந்தான். அவர் இந்த கோவிலுக்கு வந்து தனது தலையை சுவரில் மோதி, மக்கள் உணவு பெறுவதற்காக தனது உயிரை பலியாக கொடுக்க முயன்றார். அவனது தன்னலமற்ற தன்மையால் மகிழ்ந்த சிவபெருமான், பெருமழையைப் பொழியச் செய்தார், வெள்ளத்தில் ஒரு பாத்திரம் மிதந்து வந்தது, அதை அருளாளன் எடுத்தான். இந்த பாத்திரம் – அக்ஷய பாத்திரம் – அனைவருக்கும் உணவளிக்கும் மற்றும் ஒருபோதும் காலியாக இருக்காது என்று ஒரு குரல் அவரிடம் சொன்னது. அருளாளன் அதை உடனடியாகப் பயன்படுத்தி ஊர் மக்கள் அனைவரின் பசியைப் போக்கினார். இதனாலேயே இங்குள்ள சிவன் சோற்றுத்துறைநாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

திருவையாறு தொடர்பான சப்த ஸ்தானங்களில் இதுவும் ஒன்று. திருவையாறு நந்தியின் திருக்கல்யாணத்தின் போது இங்கிருந்துதான் உணவு சப்ளை செய்யப்பட்டது. இதை குறிக்கும் வகையில், இன்றும், திருவையாறு ஆண்டு நந்தி கல்யாண திருவிழாவிற்கு, இக்கோயிலில் அன்னதானம் வழங்கப்படுகிறது.

இன்றைய தஞ்சாவூர் மாவட்டம் – இது ஒரு காலத்தில் முக்கிய சோழப் பேரரசின் பெரும்பகுதியைக் கொண்டிருந்த பகுதியாகும் – இது தமிழகத்தின் நெற்களஞ்சியமாகக் கருதப்படுகிறது. தமிழில் சோழ வளநாடு சோறுடைத்து – சோழ நாட்டில் உணவு/தானியம் அதிகம் என்று பொருள். இதற்கு இன்னொரு அர்த்தமும் கூறப்படுகிறது. இச்சூழலில் உணவாகக் கருதப்படும் சோறு என்ற தமிழ்ச் சொல்லுக்கு ஆன்மிக சக்தி என்ற பொருளும் உண்டு. சோழ நாடு காவேரி நதிக்கும், ஆற்றின் இருபுறமும் நிறைந்திருக்கும் கோயில்களுக்கும் சமமாகப் புகழ்பெற்றது, இதன் விளைவாக இந்த பகுதிக்கு ஒரு செழுமையான ஆன்மீகம் உள்ளது. இன்றும் கூட, இப்பகுதிக்குச் சென்றவர்கள் இங்குள்ள கோயில்களுக்குச் சென்றால் ஏற்படும் மனநிறைவையும் நிறைவையும் நினைவுகூரலாம். சோற்றுத்துறைநாதர் ஆன்மிக நாட்டத்தின் சிகரம் என்பதை இந்த ஆலயம் சமமாக விளக்குகிறது.

அருணகிரிநாதர் இங்குள்ள திருப்புகழ்களில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

நந்தியின் திருமணத்தை கொண்டாடும் திருவையாறு சப்த ஸ்தான திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக இதுவும் ஒன்று. திருவிழா குறித்த எங்கள் தனி அம்சத்தை இங்கே படிக்கவும். ஏழு கோயில்களும் ஒப்பீட்டளவில் அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, மேலும் திருவையாறு தவிர அவை சுமார் 6 மணி நேரத்தில் மூடப்பட்டிருக்கும். மாற்றாக, திருவையாறு உட்பட ஏழு கோயில்களுக்கும் ஒரு நாள் முழுவதும் நிதானமாகச் செல்லலாம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 9943884377

Phone: 9943884377

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s