ஆத்மநாதேஸ்வரர், திருவாலம்பொழில், தஞ்சாவூர்


ஒருமுறை, அஷ்டவசுகள் காமதேனுவைத் திருடினார்கள். காஷ்யப முனிவர் தனது தெய்வீக தரிசனத்தின் மூலம் இதை உணர்ந்து, அவர்கள் எட்டு பேரையும் மனிதர்களாகப் பிறக்கும்படி சபித்தார். அவர்கள் முனிவரிடம் கருணை கோரினர், மேலும் இந்த கோவிலுக்கு வந்து வழிபட்டனர். பூலோகத்தில் முடிந்தவரை குறைந்த நேரத்தை அவர்கள் செலவிடுவதை இது உறுதிப்படுத்தியது. இறுதியில், முனிவர் சாபத்தை மாற்றியமைத்தார், அவர்களில் ஏழு பேர் திருட்டுத் திட்டத்தில் மட்டுமே உடந்தையாக இருந்தனர், ஆனால் உண்மையில் அந்தச் செயலில் தங்களை ஈடுபடுத்திக் கொள்ளவில்லை, பூமியில் மிகக் குறைந்த நேரத்தை செலவிடுவார்கள். இருப்பினும், எட்டாவது வாசு – உண்மையான குற்றத்தைச் செய்தவர் – பூமியில் மிக நீண்ட காலம் வாழ்வார். பின்னர், மகாபாரதத்தில், அவர்கள் கங்கையால் சந்தனுவின் மகன்களாகப் பிறந்தனர், எட்டாவது வசு பீஷ்மராகப் பிறந்தார். [குறிப்பு: வசிஷ்ட முனிவரின் பசு நந்தினி திருடப்பட்ட இந்தப் புராணத்தின் மாறுபாடுகள் உள்ளன.]

அஷ்ட வசுக்களின் அடையாளம் உரைக்கு ஏற்ப மாறுபடும். சிலர் அவர்கள் தர்மம் மற்றும் வசுவின் மகன்கள் (தக்ஷனின் மற்றொரு மகள்), மற்றவர்கள் அவர்கள் பிரம்மா அல்லது மனுவின் மகன்கள் என்று கூறுகிறார்கள். எட்டுப் பெயர்களும் வேறுபடுகின்றன.

மகாபாரதத்தின் ஆதி பர்வத்தில், அவர்களின் பெயர்கள் தாரா, துருவ, சோமா, அஹஸ், அனிலா, அனலா, பிரத்யுஷா மற்றும் பிரபாசா என வழங்கப்படுகின்றன.

விஷ்ணு புராணத்தில் அப, துருவ, சோம, தர்ம, அனிலா, அனலா, பிரத்யுஷா, பிரபாச என்று பெயர் பெற்றுள்ளனர். அவை துரோணர், பிராணன், துருவ, அர்கா, அக்னி, தோஷம், வசு, பாகவதத்தில் விபவசு, மற்றும்

ஹரிவம்சத்தில், அவை அக, தாரா, துருவ, சோமா, அனிலா, அனலா, பிரத்யுஷா மற்றும் பிரபாசா என அடையாளம் காணப்படுகின்றன.

திருவாலம்பொழில் அதன் பெயரை “ஆலா” என்பதிலிருந்து பெற்றது, அதாவது தமிழில் ஆலமரம். இந்த இடம் ஒரு காலத்தில் ஆலமரம் நிறைந்து இருந்திருக்க வேண்டும். அவரது திருத்தாண்டகத்தில், அப்பர் இந்த கோயிலைப் பற்றி பாடினார், “தென் பரம்பைக் குடியின் மேய திருவாலம் பொழிலானைச் சிந்தி நெஞ்சே” என்ற வரியுடன். இதிலிருந்து ஏறத்தாழ 7 மற்றும் 8 ஆம் நூற்றாண்டுகளில் இவ்விடம் பரம்பை என்று அழைக்கப்பட்டது என்பது புலனாகிறது.

சுந்தரர் இங்கு வழிபடும் போது நந்தியின் திருமணம் நினைவுக்கு வந்தது. மகம் நட்சத்திரத்தில் பிறந்தவர்களுக்கு இது ஒரு பரிகார ஸ்தலம். இக்கோயில் குழந்தைப் பேறுக்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகவும் உள்ளது. இந்த கோவிலில் உள்ள துர்க்கை மிகவும் சக்தி வாய்ந்ததாக கருதப்படுகிறது.

மேற்கு நோக்கிய இக்கோயிலில் உள்ள மூலவர் சுயம்பு மூர்த்தியாக உள்ளார். எளிமையான அமைப்பு மற்றும் வடிவமைப்புடன் மிகவும் பழமையான கோவில் இது. அலங்கரிக்கப்பட்ட தூண்கள் இல்லாதது இது மிகவும் ஆரம்பகால சோழர் காலத்திலிருந்தோ அல்லது பல்லவர் காலத்தின் பிற்பகுதியில் இருந்ததாகவோ தெரிவிக்கிறது.

கோயிலுக்கு சொந்த பூசாரி கிடையாது. மாறாக மேல திருப்பூந்துருத்தி கோவிலை சேர்ந்த அர்ச்சகர் தான் இந்த கோவிலையும் கவனித்து வருகிறார். எனவே, குறிப்பிட்ட நேரத்தில் கோயில் திறந்திருக்கும் போது, ஏதேனும் குறிப்பிட்ட பூஜைகள் செய்ய வேண்டியிருந்தால், பூசாரியைத் தொடர்புகொள்வது நல்லது.

கடந்த 2015-ம் ஆண்டு இக்கோவிலுக்குச் சென்றோம், இது மிகவும் மோசமான நிலையில் இருந்தது. இருப்பினும், கீழே உள்ள சில படங்கள் குறிப்பிடுவது போல், 2017 இல் நடத்தப்பட்ட கும்பாபிஷேகத்திற்காக கோயில் தயாராகிக்கொண்டிருந்தது. அதாவது, பராமரிப்பு காரணமாக கோயில் கணிசமாக முந்தைய நிலைக்குத் திரும்பியுள்ளது என்பது புரிகிறது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s