சங்கமேஸ்வரர், பவானி, ஈரோடு


பராசர முனிவர், பாற்கடலில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்ட அமிர்தத்தில் சிறிது சேமித்து, உலக நலனுக்காகப் பயன்படுத்தப் பாதுகாப்பாக வைத்திருந்தார். நான்கு அசுரர்கள் அதைத் திருட முயன்றனர். ஆனால் பராசர முனிவர் சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்து அசுரர்கள் விரட்டப்பட்டனர். பின்னர் பராசர முனிவர் பானையை எடுக்க முயன்றார், உள்ளே ஒரு சுயம்பு லிங்கத்தைக் கண்டார். முனிவர் லிங்கத்தை எடுக்க முற்பட்டபோது, சக்தி வாய்ந்த நீர் (அமுதா கங்கை / ஆகாய கங்கை) வெளிப்பட்டு நதியாகப் பாய்ந்து பவானி மற்றும் காவேரி நதிகளில் சேர்ந்தது. ஆறுகள் சங்கமிக்கும் இத்தலத்தில் இறைவன் சுயம்புவாகக் காணப்பட்டதால், அவருக்கு சங்கமேஸ்வரர் என்று பெயர். இங்கு மூன்று ஆறுகள் இணைந்ததால், இந்த இடத்தின் மற்றொரு வரலாற்றுப் பெயர் முக்கூடல்.

இந்த இடத்தில் நதி வடக்கிலிருந்து தெற்கு நோக்கிப் பாய்வதால், இறந்தவர்களின் இறுதிச் சடங்குகளை நடத்துவதற்கு இது புனிதமாகக் கருதப்படுகிறது.

விஸ்வாமித்திர முனிவரால் நிறுவப்பட்ட காயத்ரி லிங்கம் எனும் லிங்கம் ஆற்றின் கரையில் உள்ளது.

செல்வத்தின் கடவுளான குபேரன், பறக்கும் தேரில் பல சிவாலயங்களுக்குச் சென்று கொண்டிருந்தார். அவர் இந்த இடத்திற்கு அருகில் வந்தபோது, மான், புலி, யானை, பாம்பு, எலி மற்றும் அனைத்து வகையான விலங்குகளும் அருகிலுள்ள இலந்தை மரத்திலிருந்து தண்ணீரைக் குடிப்பதைக் கவனித்தார். இதைப் பற்றி அவர் வியந்தபோது, தெய்வீகக் குரல் அவருக்கு, இது அனைத்து வேதங்களும் சென்ற இடம் என்றும், அதனால் அமைதியான இடம் என்றும் அவருக்கு விளக்கியது.

ஆற்றுப் படுகைக்கு அடியில் 1008 லிங்கங்கள் இருப்பதால், உடல்களை எரிக்கும் போது மண்டை ஓடுகள் வெடிக்காது என்று கூறப்படுகிறது.

சம்பந்தரும் அவரது சீடர்களும் அங்கு சென்றபோது கடும் காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டனர். இங்குள்ள ஜ்வரஹரேசுவரரை வழிபட்டதால் குணமடைந்தனர். அருணகிரிநாதரும் இங்கு வழிபட்டார்.

கோயம்புத்தூர் ஆங்கிலேய கலெக்டரான வில்லியம் காரோ, பவானி வேதநாயகி அம்மனின் பக்தர், ஆனால் கோவிலுக்குள் அனுமதிக்கப்படவில்லை. அம்மன் சந்நிதிக்கு எதிரே ஜன்னல்களாக மூன்று துவாரங்கள் போட்டு வெளியில் இருந்து பூஜை செய்து வந்தார். ஒரு நாள் அவர் தூங்கிக் கொண்டிருந்த போது ஒரு சிறுமி அவரை எழுப்பி வீட்டை விட்டு வெளியேறச் சொன்னாள். அவர் வெளியே வந்தவுடன் கட்டிடத்தின்

மேல் தளம் இடிந்து விழுந்து அவர் காப்பாற்றப்பட்டு சிறுமியை காணவில்லை. இது தேவியின் அருட்கொடை என்று புரிந்து கொண்ட அவர், தந்தத்தால் தொட்டில் செய்து கோயிலுக்கு வழங்கினார்.

இங்கு விஷ்ணு ஆதிகேசவப் பெருமாளாகவும், தாயார் சௌந்திரவல்லியாகவும் உள்ளனர். விநாயகப் பெருமான் இங்கு சங்கம விநாயகராக இருக்கிறார். சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் நடுவில் முருகப்பெருமான் இருக்கிறார். இரண்டு தலைகள் கொண்ட பசுவின் உருவம் இங்கு பிரபலமானது மற்றும் கோயிலின் பின்புறம் உள்ளது.

நாக கிரி, மங்கள கிரி, வேத கிரி, சங்ககிரி ஆகிய நான்கு மலைகளுக்கு நடுவே இந்த இடம் உள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s