அருணாசலேஸ்வரர், திருவண்ணாமலை, திருவண்ணாமலை


திருவண்ணாமலையில் உள்ள அருணாச்சலேஸ்வரர் கோயில் தமிழ்நாட்டின் மிகவும் பிரபலமான மற்றும் பார்வையிடப்பட்ட கோயில்களில் ஒன்றாகும். இந்த பஞ்ச பூத ஸ்தலம் இயற்கையில் உள்ள ஐந்து முக்கிய கூறுகளில் ஒன்றான நெருப்பு (அக்னி) மூலகத்தை பிரதிபலிக்கிறது மேலும் இந்த பெயர் ஸ்தலத்தின் ஸ்தல புராணத்துடன் நேரடியாக இணைகிறது. பக்தி சைவத்தில், அப்பர் மற்றும் சம்பந்தர், இந்த கோவிலில் பதிகம் பாடியுள்ளனர். இந்த ஆலயம் அருணகிரிநாதருடன் மிக நெருங்கிய தொடர்புடையது.

சத்ய யுகத்தில் நெருப்புத் தூணாகவும், திரேதா யுகத்தில் மரகத மலையாகவும், துவாபர யுகத்தில் தங்க மலையாகவும், இப்போது கலியுகத்தில் கல் மலையாகவும் – அண்ணாமலையார் மலையே நான்கு யுகங்களிலும் இருந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. .

அண்ணாமலையார் மலையானது கிழக்குத் தொடர்ச்சி மலையின் கீழ்பகுதியின் ஒரு பகுதியாகும், எனவே இது எரிமலைப் பாறைகளால் ஆனது. அத்தகைய பாறையால் உருவாகும் வெப்பம், இது ஒரு நெருப்புத் தூணாக இருப்பதன் ஸ்தல புராணத்துடன் தொடர்புடையதாக இருக்கலாம்.

இந்தக் கோயிலுடன் தொடர்புடைய பல கதைகள் உள்ளன, எனவே இந்த இடுகையில் சில முக்கிய அம்சங்களைப் பற்றி கவனம் செலுத்துவோம்.

—–

கோயில்களின் ஸ்தல புராணம் நெருப்புத் தூணுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் பெரும்பாலான சிவன் கோயில்களில் மூலவருக்குப் பின்னால் கர்ப்பகிரஹத்தின் கோஷ்டச் சுவரில் லிங்கோத்பவர் மூர்த்தி உள்ளது. இக்கோயில்தான் லிங்கோத்பவர் என்ற கருத்தின் பிறப்பிடம். ஒருமுறை, விஷ்ணுவுக்கும் பிரம்மாவுக்கும் யார் மேலானவர் என்று வாக்குவாதம் ஏற்பட்டது. அப்போது, சிவபெருமான் நெருப்புத் தூணாக அவதரித்து, அவர்களின் மேன்மையை நிரூபிக்க, தூணின் மேல் மற்றும் கீழ் முனைகளைக் கண்டறியச் சொன்னார். விஷ்ணு ஒரு பன்றியின் வடிவத்தை எடுத்து பூமிக்கு அடியில் சென்று அடித்தளத்தைக் கண்டுபிடிக்க, பிரம்மா ஸ்வான் வடிவில், உச்சநிலையைத் தேடி மேல்நோக்கி பறந்தனர். பல ஆயிரம் ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, விஷ்ணு தனது தளத்தைக் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை என்று முடிவு செய்து, தோல்வியை ஒப்புக்கொண்டு திரும்பினார். இதை மதித்த சிவன், விஷ்ணுவுக்கு தனக்கு நிகரான அந்தஸ்தை வழங்கினார்.

பிரம்மா கீழே விழுந்து கொண்டிருந்த ஒரு தாழம்பூ பூவைச் சந்தித்து, மேல் எவ்வளவு தூரம் என்று கேட்டார். 40,000 ஆண்டுகளாக கீழே விழுந்து இன்னும் தரையில் அடிக்கவில்லை என்று மலர் பதிலளித்தது. பிரம்மா தன்னால் உச்சியை அடைய முடியாது என்பதை உணர்ந்து, அதற்குப் பதிலாக பிரம்மா உச்சியை எட்டியதைக் கண்டதாக ஒரு பொய்யைச் சொல்ல பூவை நம்ப வைத்தார்.

இதை அறிந்த சிவபெருமான், கோவில்களில் பிரம்மாவை வழிபடக் கூடாது என்றும், தாழம்பூ பூவை சிவ வழிபாட்டுக்கு பயன்படுத்தக் கூடாது என்றும் உத்தரவு பிறப்பித்தார். ஏமாற்றம் அடைந்த மலர் கருணை கோரியது, பின்னர் சிவன் விதிவிலக்காக, சிவராத்திரி நாளில் மட்டுமே வழிபாட்டிற்கு பயன்படுத்தப்படும் என்று ஆணையிட்டார்.

கார்த்திகை தீபம்

தமிழ் மாதமான கார்த்திகை பொதுவாக முருகனுடன் தொடர்புடையது. சிவன் விஷ்ணுவுக்கும் பிரம்மாவுக்கும் தோன்றிய நாள் கார்த்திகைத் திருவிழாவில் கொண்டாடப்படுகிறது, மேலும் சிவனின் தோற்றத்தின் அடையாளமாக மீண்டும் ஒரு ஜோதி மலையின் உச்சியில் எரிகிறது. முழு திருவிழாவும் பிரமாண்டமாக கொண்டாடப்படுகிறது மற்றும் அதில் சில குறிப்பிட்ட கூறுகள் உள்ளன.

பார்வதியின் தவம்

ஒருமுறை, பார்வதி விளையாட்டாக சிவனின் கண்களை மூடினாள், ஆனால் இந்த செயல் உலகம் முழுவதையும் இருளில் ஆழ்த்தியது. அவள் உடனே தன் தவறை உணர்ந்து, பூலோகத்தில் சிவபெருமானுக்குப் பரிகாரம் செய்வதற்காக, தன் தவத்திற்காக உண்ணாமூலையாக இங்கு வந்தாள். இதனால் மகிழ்ந்த சிவன், பார்வதியை தன் பாகமாக உள்வாங்கி, அர்த்தநாரீஸ்வரர் என்ற கருத்தை உருவாக்கினார்.

அண்ணாமலையார் மலை மற்றும் கிரிவலம்

சிவனுக்கு அண்ணாமலையாராக கோயில் இருந்தாலும், அண்ணாமலையார் மலையே ஒரு கோயிலாகவும், சிவனின் கண்ணுக்குத் தெரியும் மற்றும் சின்னமான வடிவமாகவும் உள்ளது என்பது நம்பிக்கை. இதனால்தான் கிரிவலம் – 14 கிமீ நீள பாதையில் மலையை வலம் வருவது – பக்தர்களின் விருப்பமான வழிபாட்டு முறையாகும். பௌர்ணமி நாட்களில் கிரிவலம் வருபவர்களின் எண்ணிக்கை அதிவேகமாக அதிகரிக்கிறது.

கிரிவலம் செல்லும் வழியில் மற்ற எட்டு லிங்கங்கள் கிரிவலத்தின் போது அவற்றின் சொந்த கோவில்கள் / சன்னதிகளுடன் உள்ளன.

அருணகிரிநாதர்

அருணகிரிநாதர் சைவ துறவிகள் மற்றும் முருக பக்தர்களில் ஒருவர். கோவிலின் கோபுரத்திலிருந்து அவர் உயிரை எடுக்க நினைத்ததாகவும், ஆனால் முருகனால் தடுத்து நிறுத்தப்பட்டதாகவும் கூறப்படுகிறது, அவர் துறவி அவர் மீது பாடல்களை எழுதுமாறு பரிந்துரைத்தார், இது பின்னர் முருகன் மீதான பாடல்களின் தொகுப்பான திருப்புகழ் என தொகுக்கப்பட்டது. முக்தி அடைவதற்கு முன், அருணகிரிநாதர் கிளி வடிவில் கந்தர் அனுபூதியையும் வழங்கினார். கிளி கோபுரம் இது அவர் பாடியதாக நம்பப்படுகிறது.

பகவான் ரமண மகரிஷி

பகவான் ரமண மகரிஷி மற்றும் அவரது பக்தர்களால் நிறுவப்பட்ட ரமணாஸ்ரமத்தின் இல்லமாகவும் திருவண்ணாமலை அறியப்படுகிறது. பகவான் திருச்சுழியில் பிறந்தார், ஆனால் தனது பதின்ம வயதிலேயே திருவண்ணாமலைக்கு ஓடிப்போனார், அதன்பிறகு அவரது முக்தி வரை இந்த இடமே அவரது இல்லமாக இருந்தது. பகவானின் போதனைகள் உலகம் முழுவதிலுமிருந்து மக்களை ஈர்க்கிறது, அவர்கள் ஆத்மவிசாரம் மூலம் ஆன்மீக வழிகாட்டுதலை நாடுகின்றனர்.

முருகன் வழிபாட்டின் முதன்மை

பெரும்பாலான சிவன் கோவில்களில் முதலில் விநாயகரை வழிபட வேண்டும். இங்கு, முருகனுக்கு அந்த முன்னுரிமை கொடுக்கப்பட்டுள்ளது. ஒருமுறை, சம்பந்தன் என்ற புலவர் அருணகிரிநாதருக்கு முருகன் இருப்பதைக் காட்டத் துணிந்தார். துறவி முருகனிடம் தனது இருப்பை நிரூபிக்குமாறு கெஞ்சினார், முருகன் கோயிலில் உள்ள தூண்களில் ஒன்றில் முறையாகத் தோன்றினார் – இது அவருக்கு கம்பத்து இளையனார் என்ற பெயரை வழங்குகிறது.

திருஉடல் திருவிழா

கார்த்திகை தீபம் இக்கோயிலின் பக்தர்களுக்கு மிக முக்கியமான திருவிழா என்பதில் சந்தேகமில்லை என்றாலும், தமிழ் மாதமான தையில், திருஊடல் திருவிழா எனப்படும் மற்றொரு சுவாரஸ்யமான திருவிழா நடைபெறுகிறது. தமிழில் ஊடல் என்பது சண்டை அல்லது சிறு சண்டையைக் குறிக்கும்.

மாட்டுப் பொங்கல் தினத்தன்று, நந்திக்கு பழங்கள், இனிப்புகள் மற்றும் காய்கறிகளால் செய்யப்பட்ட மாலைகளால் அலங்கரிக்கப்பட்டு, ஊர்வலமாக எடுத்துச் செல்லப்படுகிறது.

பின்னர், மாலையில், அருணாசலேஸ்வரர் மற்றும் உண்ணாமுலை அம்மன் ஊர்வலமாகச் சென்று, அவர்களின் ஊடல் அல்லது சலசலப்பை மீண்டும் நிகழ்த்தினர், இதன் விளைவாக பார்வதி பூலோகம் வந்து சிவனை வழிபட வேண்டும்!

அண்ணாமலையார் அரசன் மகன் வேடத்தில் நடித்தபோது

இங்குள்ள மற்றொரு வழக்கத்திற்கு மாறான பழக்கம், இந்த இடத்தை ஆண்ட வல்லாள மன்னன் இங்குள்ள அண்ணாமலையார் மீது அளவற்ற பக்தி கொண்டிருந்தான். மன்னனுக்கு குழந்தை இல்லாததால், சிவன் இந்த பக்தருக்குக் கூடுதல் கவனம் செலுத்தியதாகக் கருதப்படுகிறது. இத்தனைக்கும், ராஜா இறந்தபோது, மன்னரின் இறுதிச் சடங்குகளைச் செய்ய சிவனே நேரில் வந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. இன்றும், தமிழ் மாதமான மாசியில் மகம் நட்சத்திரத்தின் நாளில் வரும் அரசரின் வருடாந்திர சடங்குகளின் தேதியில், கோயிலின் தெய்வம் பங்கேற்கும் பெயரளவிலான விழாவிற்கு கோயில் ஏற்பாடு செய்கிறது.

தந்திரம்

தந்திரத்தில், மனித உடலுடன் தொடர்புடைய சக்கரங்களைக் குறிக்கும் வகையில் அடையாளம் காணப்பட்ட ஏழு சிவாலயங்கள் உள்ளன. அருணாசலேஸ்வரர் கோவில் இதன் ஒரு பகுதியாகும், மேலும் மணிபூரக சக்கரத்துடன் அடையாளப்படுத்தப்பட்டுள்ளது

கோயில் அமைப்பு மற்றும் கட்டிடக்கலை

இக்கோயில் 11 ஹெக்டேருக்கும் அதிகமான பரப்பளவில் (அண்ணாமலையார் மலை உட்பட) பரந்து விரிந்துள்ளது மற்றும் ஐந்து பிரகாரங்கள் (அல்லது நடைபாதைகள்) கொண்டது. பலர் திருவண்ணாமலை முழுவதையும் – கோயிலையும் சுற்றியுள்ள தெருக்களையும் அண்ணாமலையார் மலையையும் ஒரே கோயிலாகக் கருதுகிறார்கள். இதன் விளைவாக வீதிகள் ஆறாவது பிரகாரமாகவும், கிரிவலப் பாதை 7 ஆவது பிரகாரமாகவும் கருதப்படுகிறது.

ஒவ்வொரு கார்டினல் திசைகளிலும் நான்கு பாரிய உயரமான கோபுரங்களைத் தவிர, உள்ளே அதிக கோபுரங்கள் உள்ளன, இது கோவிலை இன்னும் கம்பீரமானதாக ஆக்குகிறது. கோவிலின் நெருப்பு மற்றும் வெப்பத்தின் தொடர்பைக் கருத்தில் கொண்டு, கோவில் வளாகத்தில் உள்ள பழமையான அமைப்பான கர்ப்பகிரகம் – சிவன் மற்றும் நந்திக்கு கூடுதலாக சூரியனைக் கொண்டுள்ளது.

9 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த சோழர் கோவிலாக இன்று நாம் காணும் கட்டுமானக் கோவிலின் பெரும்பகுதி கல்வெட்டுகளால் ஆதரிக்கப்படுகிறது. இருப்பினும், விஜயநகர வம்சத்தின் காலத்தில் கட்டப்பட்ட ஆயிரம் தூண்கள் கொண்ட மண்டபம் மற்றும் நாயக்கர் ஆட்சியாளரால் கட்டப்பட்ட நான்கு கோபுரங்களில் மிக உயரமான கிழக்கு கோபுரம் (ராஜ கோபுரம்) உட்பட மற்ற ஆட்சியாளர்களால் குறிப்பிடத்தக்க சேர்த்தல் மற்றும் புதுப்பிப்புகள் உள்ளன. சேவாப நாயக்கர். உண்ணாமுலை அம்மன் சன்னதி மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழனால் கட்டப்பட்டது.

14 ஆம் நூற்றாண்டில், ஹொய்சாலர்கள் திருவண்ணாமலையைத் தங்கள் தலைநகரங்களில் ஒன்றாகக் கொண்டிருந்தனர், மேலும் கோயிலின் வலுவான ஆதரவாளர்களாக இருந்தனர். பிற்கால விரிவாக்கங்கள் சாளுவா மற்றும் துளுவா வம்சங்களுக்கு (15 மற்றும் 16 ஆம் நூற்றாண்டு) காரணம். சுவாரஸ்யமாக, 17 ஆம் நூற்றாண்டில், கோயில் – நகரத்துடன் – கர்நாடக நவாப்பின் ஆட்சியின் கீழ் வந்தது. முகலாயர்களின் வீழ்ச்சிக்குப் பிறகு, ஆங்கிலேயர்கள் இறுதியில் கட்டுப்பாட்டை எடுப்பதற்கு முன்பு (18 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் திப்பு சுல்தானின் படைகளுடன் சில சண்டைகள் நடந்தாலும்) கோயில் பிரெஞ்சுக்காரர்களால் தாக்கப்பட்டது.

இந்த கோவில் அதன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட வரலாறு மற்றும் பல நூற்றாண்டுகளில் இந்த நகரம் யாருடைய கட்டுப்பாட்டின் கீழ் வந்த பல்வேறு வம்சங்களின் காரணமாக, விரிவான மற்றும் மாறுபட்ட கட்டிடக்கலைக்கு சொந்தமானது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s