திரு ஆப்புடையார், செல்லூர், மதுரை


மதுரை மன்னன் சோழந்தகன் தீவிர சிவபக்தனாக இருந்ததால் சிவனுக்கு பூஜை செய்யாமல் உணவு உண்ணாமல் இருந்தான். அவரது ஆட்சியில் சிவபக்தியினாலும், பக்தியினாலும் இப்பகுதி உரிய நேரத்தில் மழை பெய்து வளமான பயிர்கள் விளைந்தது. அவருக்கு கீழ் மக்கள் மிகவும் மகிழ்ச்சியாக இருந்தனர். ஒரு நாள் அரசன் காட்டுக்கு மான் வேட்டையாடப் புறப்பட்டான் ஆனால் அன்று முழுவதும் அவனால் மான் கிடைக்கவில்லை. நாளின்

முடிவில், ராஜா மிகவும் சோர்வாகவும் பசியாகவும் இருந்தார், அவர் கிட்டத்தட்ட மயக்கமடைந்தார். அவருடன் வந்த அமைச்சர்கள் அவருக்கு உணவு உண்ணுமாறு அறிவுறுத்தினர், அவர் பூஜை செய்யாததால் மறுத்துவிட்டார். அங்கு சிவலிங்கங்கள் இருப்பதைக் குழுவினரால் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை. மந்திரிகளில் ஒருவர் ஆப்பு வடிவத்தில் ஒரு மரத்துண்டை நட்டு, அது ஒரு லிங்கம் என்று மன்னனிடம் கூறி, பூஜை செய்து உணவையும் சாப்பிடச் சொன்னார். காலையில், ராஜா மரத்தாலான ஆப்புக்கு மட்டுமே பிரார்த்தனை செய்ததை உணர்ந்தார் மற்றும் குற்ற உணர்ச்சியுடன் இருந்தார். “அவரது பிரார்த்தனையும் பக்தியும் உண்மையாக இருந்தால் ஆண்டவரே ஆப்புக்கு வர வேண்டும்” என்று அழுது பிரார்த்தனை செய்தார். அவரது வேண்டுகோளுக்கு செவிசாய்த்த சிவன், ஆப்புவிலில் இறங்கியதால், இங்குள்ள மூலவர் ஆப்புடையார் என அழைக்கப்படுகிறார்.

சுகுண பாண்டியன் காலத்தில் மதுரையில் கடும் பஞ்சம் ஏற்பட்டு உணவு கிடைக்காமல் மக்கள் சிரமப்பட்டனர். அர்ச்சகர் மிகவும் சிரமப்பட்டு சில தானியங்களை வளர்த்து, தினமும் நைவேத்தியம் செய்து உணவளித்து வந்தார். இதனால் ஆத்திரமடைந்த மக்கள் அர்ச்சகர் மீது கற்களை வீசத் தொடங்கினர். அர்ச்சகர் அழுது இறைவனின் உதவியை நாடினார். சிவபெருமான் பார்வதியுடன் ரிஷபத்தில் தோன்றி அவரை இந்த இடத்திற்கு அழைத்துச் சென்றார். எனவே அவர் அன்ன லிங்கேஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். அர்ச்சகர் வைகை ஆற்றின் மணலைப் பயன்படுத்தி இறைவன் அருளால் அரிசியாக மாறிய நைவேத்தியம் செய்தார்.

புன்சேனம் ஒரு தீவிர சிவபக்தர் ஆவார், அவர் மற்றொரு குபேரனாக மாற கடுமையான தவம் மேற்கொண்டார். இறைவனின் ஆசீர்வாதத்தால், குபேரனைப் போல ஆனான், ஆனால் பொறுப்பற்றவனாகவும் ஆணவமாகவும் இருந்தான். அவர் பார்வதி தேவியை திருமணம் செய்து கொள்ள விரும்பினார் மற்றும் அவளைப் பார்த்துக் கொண்டிருந்தார். இதனால் அவர் கண்பார்வை இழந்து உயிரிழந்தார். கருணையுள்ள சிவபெருமான் அவருக்கு

உயிரையும், கண்பார்வையும் அளித்து, சங்கநிதியும் பத்மநிதியும் கொண்டு வடநாட்டு இறைவனாக ஆக்கினார்.

மதுரை மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளில் மொத்தம் 5 பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள் உள்ளன, அவை அனைத்தும் ஒரே நாளில், வாகனம் ஓட்டினால் மூடப்பட்டிருக்கும். நிச்சயமாக, இன்னும் பல கோவில்கள் உள்ளன. மேலும் அறிய எங்கள் வரைபடத்தைப் பார்க்கவும்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s