சங்கரநாராயணர், சங்கரன்கோவில், திருநெல்வேலி


மிகவும் சுவாரஸ்யமான ஸ்தல புராணம் கொண்ட இந்தக் கோயில் சைவ-வைணவ தத்துவங்களின் ஒருமைப்பாட்டின் வெளிப்பாடாகக் கருதப்படுகிறது. சிதம்பரம் மற்றும் காஞ்சிபுரத்தில் சிவன் கோவிலின் உள்ளே திவ்ய தேசம் கோவில்கள் இருக்கும் போது, இங்கு சங்கர நாராயணர் சிவனும் விஷ்ணுவும் ஒன்றாக இணைந்த வடிவமாக இருக்கிறார் – ஒரே சன்னதியில் மட்டுமல்ல, ஒரே. மூர்த்தியிலும்.

சங்கன் மற்றும் பத்மன் – இருவரும் பாம்புகளின் ராஜாக்கள் – முறையே சிவன் மற்றும் விஷ்ணுவின் தீவிர பக்தர்கள், மேலும் இது அவர்களின் தெய்வங்களில் எது மற்றதை விட உயர்ந்தது என்று அவர்களுக்கு இடையே அடிக்கடி வாதங்கள் ஏற்பட வழிவகுத்தது. அவர்களது சர்ச்சையைத் தீர்க்க, அவர்கள் சிவனின் மனைவியும் விஷ்ணுவின் சகோதரியுமான பார்வதியை அணுகினர். சிவன் மற்றும் விஷ்ணுவின் ஒற்றுமையை அறிந்த பார்வதி, இருவரையும் ஒன்றாகத் தோன்றும்படி வேண்டினாள். அவளுடைய வேண்டுகோளுக்கு செவிசாய்த்து, சிவனும் விஷ்ணுவும் ஒன்றாக தோன்றினர். இன்று, கோவிலில் உள்ள சங்கர லிங்கம் சன்னதி தவிர, சங்கர நாராயணருக்கு ஒரு தனி சன்னதி உள்ளது, அங்கு மூர்த்தியின் இடது பாதி விஷ்ணு (மஞ்சள் பட்டு துணி, கிரீடம், நகைகள் மற்றும் விஷ்ணுவுடன் தொடர்புடைய சக்கரம் ஆகியவற்றால் அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளது) வலது பாதி சிவனாக இருக்கும் போது (புலித் தோலை அணிந்து, ஒரு கோலைப் பிடித்தபடி, ருத்ராட்சத்தால் அலங்கரிக்கப்பட்டவர், மற்றும் சிவனின் பிற உன்னதமான சித்தரிப்புகள்). சிவன் மற்றும் பார்வதி சன்னதிகளுக்கு நடுவே சங்கர நாராயணர் சன்னதி உள்ளது.

சிவன் மற்றும் விஷ்ணு வழிபாட்டின் சில அம்சங்கள் ஒரே நேரத்தில் இங்கு நடைமுறைப்படுத்தப்படுகின்றன – உதாரணமாக, பக்தர்களுக்கு பகல் நேர வழிபாட்டின் போது தீர்த்தம் மற்றும் துளசி மற்றும் மாலையில் விபூதி வழங்கப்படுகிறது.

மற்றொரு உள்ளூர் புராணக்கதை – மேற்கூறியவற்றின் மாறுபாடு – பார்வதி தனது சகோதரர் மற்றும் கணவர் இருவரையும் ஒரே நேரத்தில் பார்க்க விரும்பினார். ஆனால் அவர்களை அழைக்கும் போது, அவள் ஒரு இலக்கண தவறை செய்தாள், இதன் விளைவாக அவர்கள் ஒன்றாக இணைந்திருப்பார்கள்!

பார்வதியின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, ஒரு சிவலிங்கமும் இங்கே தன் விருப்பப்படி முளைத்தது, காலப்போக்கில், அது ஒரு எறும்பினால் மூடப்பட்டது, அங்கு லிங்கத்தை வணங்கிய சங்கனும் பத்மனும் ஆனந்தமாக சிக்கிக்கொண்டனர். வெகு காலத்திற்குப் பிறகு, மணிக்ரீவன் எறும்பைத் துடைக்க முயன்றார், ஆனால் தற்செயலாக சங்கனின் வாலை வெட்டினார். வெளியேறிய இரத்தத்தால் திகிலடைந்த அவர், உள்ளூர் ராஜாவிடம் விஷயத்தைத் தெரிவித்தார், உடனடியாக ஒரு பணியாளர் குழு அந்த இடத்தை தோண்டுவதற்கு வந்தனர். அதே நேரத்தில் அரச யானையும் தன் விருப்பப்படி பூமியைத் தோண்டத் தொடங்கியது. இருவரும் சேர்ந்து எறும்புப் புற்றில் லிங்கத்தைக் கண்டனர். மன்னன் கேட்ட விண்ணகக் குரலின் அறிவுறுத்தலின்படி, இங்கு ஒரு கோயிலைக் கட்டினான். எறும்புப் புற்றுடன் உள்ள தொடர்பு காரணமாக இங்குள்ள சிவனுக்கு வன்மீகநாதர் என்றும் பெயர்.

பார்வதி சிவன் மற்றும் விஷ்ணுவிடம் பிரார்த்தனை செய்தபோது, அவளுடைய தவம் 10 நாட்கள் நீடித்தது, அந்த நேரத்தில், வான பெண்கள் அவளுடன், கால்நடை வடிவில் வந்தனர் – இது அம்மனுக்கு கோமதி என்று பெயர் கொடுக்கிறது, இங்கே. பார்வதியின் இந்த 10 நாள் தவம் இன்றும் ஆடி தபஸ் விழாவாகக் கொண்டாடப்படுகிறது, இது 12 ஆம் நாள் சங்கர நாராயணரின் அவதரிசனத்துடன் முடிவடைகிறது.

மையக் கோயில் பதிவுசெய்யப்பட்ட வரலாற்றுக்கு முந்தையது. இருப்பினும், கட்டிடக் கோயில் 10 ஆம் நூற்றாண்டில் கட்டப்பட்டதாகக் கருதப்படுகிறது, உக்ர பாண்டியன், ஒரு ஆரம்ப பாண்டிய மன்னன் காலத்தில் அவர்கள் மீண்டும் எழுந்த பிறகு. இங்குள்ள கர்ப்பகிரஹத்தின் உள்ளே எறும்புப் புதை உள்ளது மற்றும் மருத்துவ குணங்கள் இருப்பதாக கூறப்படுகிறது. எறும்பிலிருந்து வரும் மணல் (புத்ரு மண்) பக்தர்களுக்கு பிரசாதமாக விநியோகிக்கப்படுகிறது. கோமதி அம்மன் சன்னதியின் முன் சக்கர வடிவமைப்புடன் ஒரு துளை உள்ளது; இந்தச் சக்கர பீடத்தில் அமர்ந்து அம்மனை வழிபட்டால் மனநோய்கள் தீரும் என்பது உள்ளூர் நம்பிக்கை. இந்த ஆலயம் பாம்புகளுடன் இணைந்திருப்பதால், ராகு மற்றும் கேது தோஷங்களுக்கு பரிகார ஸ்தலமாகவும் கருதப்படுகிறது. இங்குள்ள விநாயகர் சர்ப்ப விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் பாம்பைப் பிடித்தபடி காட்சியளிக்கிறார். கூடுதலாக, கோவில் வளாகம் முழுவதும் கண்கவர் கட்டிடக்கலை மூலம் குறிக்கப்பட்டுள்ளது. கோயிலின் தேர் – ஆழி தேர் – திருவாரூரில் உள்ள தேருக்குப் போட்டியாக மாநிலத்திலேயே மிகப் பெரிய தேர்!

தேவாரத்தில் குறிப்பிடப்படும் பல வைப்பு ஸ்தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

பூமி, காற்று, நெருப்பு, நீர் மற்றும் ஈதர் ஆகிய ஐந்து அம்சங்களுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட பஞ்ச பூத ஸ்தலம் – இந்த பகுதியைச் சுற்றி 5 கோவில்கள் உள்ளன. பூமியைக் குறிக்கும் இந்தத் தலங்களில் இந்தக் கோயிலும் ஒன்று.

தொடர்பு கொள்ளவும் :தொலைபேசி: 04636-222265; 9486240200

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s