சிவலோகநாதர், திருப்புன்கூர், மயிலாடுதுறை


பழங்காலத்தில் இது புங்கை மரங்கள் நிறைந்த காடாக இருந்ததால் திருப்புன்கூர் என்று பெயர் பெற்றது. வைத்தீஸ்வரன் கோவிலுக்கு மிக அருகில், திருப்பனந்தாள் செல்லும் மாநில நெடுஞ்சாலையில் திருப்புன்கூர் அமைந்துள்ளது. இந்த சாலை குறைந்தது 6 பாடல் பெற்ற தலங்கள், ஒரு வைப்பு ஸ்தலம் மற்றும் பல முக்கிய அல்லது குறிப்பிடத்தக்க கோவில்களுக்கு செல்லும் பாதையாகும். இந்த கோவில் 63 நாயன்மார்களில் ஒருவரான திருநாளைப்போவார் என்றும் அழைக்கப்படும் நந்தனாருடன் தொடர்புக்காக அறியப்படுகிறது.

சுவாமிமலை அருகே உள்ள மேல் ஆதனூரில் வசிக்கும் நந்தனார் என்பவர் சிதம்பரத்தில் உள்ள இறைவனை வேண்டிக் கொள்ள விரும்பினார். இருப்பினும், அவர் அடுத்த நாள் அல்லது எதிர்காலத்தில் செல்வதாகக் கூறி தனது வருகையை எப்பொழுதும் ஒத்திவைப்பார். இறுதியாக அவர் சிதம்பரம் சென்றபோது, வழியில் திருப்புங்கூரில் உள்ள இந்தக் கோயிலுக்குச் சென்றார். தாழ்த்தப்பட்ட சாதியைச் சேர்ந்த நந்தனார் அவர் கோயிலுக்குள் நுழைய முடியவில்லை, ஆனால் நந்தி நுழைவாயிலில் இருந்து அவரது பார்வையைத் தடுப்பதைக் கண்டார். ஏமாற்றமடைந்த அவர், சிவபெருமானை வேண்டிக் கொண்டார், நந்தனார் இறைவனை தரிசிக்க நந்தியை சற்று ஒதுங்குமாறு கட்டளையிட்டார்.

இந்த உத்தரவு மிகவும் தனித்துவமானது, துவாரபாலகர்கள் அதைக் கண்டு ஆச்சரியப்பட்டனர். நந்தி மற்றும் துவாரபாலகர்களின் முகங்களில் சிவனின் கட்டளையிலிருந்து எழும் ஆச்சரியத்தின் வெளிப்பாடு தெளிவாகத் தெரிகிறது

மிகவும் பழமையான கோயில், இது ராஜேந்திர சோழன் காலத்தில் சோழப் பேரரசு முழுவதும் வறட்சி நிலவிய நேரத்தில் புதுப்பிக்கப்பட்டது. மன்னன் கனவில் இறைவன் திருப்புங்கூரில் பிரார்த்தனை செய்யச் சொன்னார். மன்னன் அங்கு சென்றபோது, சுந்தரரும் வருகை தந்து, மன்னனுக்கு மழை வருவதற்கு வேண்டி உதவி செய்தார். தொடர்ந்து பலத்த மழை பெய்தது, அதனால் பெரிய சேதம் ஏற்படாதிருக்க, மழையை நிறுத்துமாறு மன்னர் சுந்தரரிடம் வேண்டுகோள் விடுத்தார். பதிலுக்கு, சுந்தரர் மன்னனிடம் 12 வேலி நிலம் கேட்டார், அவை முறையாக வழங்கப்பட்டன, சுந்தரரின் பிரார்த்தனைக்குப் பிறகு மழை நின்றது.

ஆசிரியர் விளக்கம்: சர்வ வல்லமை படைத்த சிவபெருமான் ஏன் நந்தனாரை கோயிலுக்குள் அனுமதிக்கவில்லை? தீண்டாமை, சாதியச் சார்பு போன்றவற்றையும் கடைப்பிடித்தாரா? நிச்சயமாக கவனிக்கவும். ஒரு உண்மையான பக்தனுக்கு, இறைவனால் முடியாததை சாத்தியமாக்க முடியும் என்பதே புராணத்தின் கருத்து. இதை நிரூபிப்பதற்காகவே, நந்தியை ஒதுக்கி வைக்கச் சொன்னார்கள் – அடிக்கடி நடப்பது அல்ல!

இன்றும் கூட, பிரமாண்டமான நந்தி சிலை துவஜஸ்தம்பம் மற்றும் பலி பீடம் (பொதுவாக இருக்கும், ஆனால் இவை இரண்டும் கோவில் அமைப்பில் அடுத்தடுத்து சேர்க்கப்பட்டவை) ஆகியவற்றுடன் ஒரு நேர் கோட்டில் ஒத்துப்போகவில்லை. மூலவர் மற்றும் நந்தி இந்த கோவிலில் உள்ள அசல் கட்டமைப்புகள் என்று கூறப்படுகிறது, மற்ற கோவிலின் பிற்பகுதியில் சன்னதியை சுற்றி கட்டப்பட்டது.

விநாயகருக்கு நந்தனார் இக்கோயிலுக்குச் செல்லும் திட்டத்தை அறிந்திருந்தார். எனவே நந்தனார் வழிபாட்டுக்கு முன் ஒரு சடங்கு ஸ்நானம் வேண்டும் என்பதற்காக, விநாயகர் முந்தைய நாள் இங்கு வந்து, நந்தனார் கோவில் குளத்தை இரவோடு இரவாக சிவஞானிகளின் உதவியுடன் தோண்டினார். அவர் இங்கு கிணறு வெட்டிய விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இக்கோயிலில் நந்தனாருக்கும் தனி சன்னதி உள்ளது.

ஸ்வயம்பு லிங்கம் அடிப்படையில் ஒரு எறும்புப் புற்றாகும், எனவே சாதாரண வருகை நேரத்தில் ஒரு செப்பு உறை வழங்கப்படுகிறது. வாரம் ஒருமுறை, புனுகு எண்ணெய் தடவுவதற்கு மூடியை அகற்ற வேண்டும். வெளிப்புறப் பிரகாரத்தில் பஞ்ச லிங்கங்களும் உள்ளன (சிவபெருமானின் ஐந்து அம்சங்களைக் குறிக்கும் – சத்யோஜாதம், வாமதேவம், அகோரம், தத்புருஷம் மற்றும் ஈசானம்).

பிரம்மா, இந்திரன், அகஸ்தியர், சந்திரன், சூரியன், அக்னி, பதஞ்சலி, வியாக்ரபாதர் மற்றும் சப்த கன்னிகைகள் இக்கோயிலில் வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் அப்பர், சம்பந்தர், சுந்தரர் ஆகியோர் பதிகம் பாடியுள்ளனர். மேலும், விறல் மிண்ட நாயனார், கலிகாம நாயனார் ஆகியோர் இக்கோயிலை வழிபட்டுள்ளனர்.

இக்கோயிலில் 5 நிலை ராஜகோபுரம் உள்ளது. வெளிப்பிரகாரத்தில் குளம் வெட்டிய விநாயகர் சந்நிதி உள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s