பிரம்மபுரீஸ்வரர், திருக்கடையூர், நாகப்பட்டினம்


திருக்கடையூர் அமிர்த காடேஸ்வரர் கோவிலுக்கு பக்தர்கள் மத்தியில் பிரபலமானது, ஆனால் அருகிலுள்ள பிரம்மபுரீஸ்வரர் கோவில் அடிக்கடி தவறவிடப்படுகிறது. இது ஒரு மயானக் கோயிலாகக் கருதப்படுகிறது (கீழே காண்க), மேலும் சில சமயங்களில் திருக்கடையூர் மயானம் அல்லது கடவூர் மயானம் என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது. அமிர்த காடேஸ்வரர் கோவிலில் இருந்து கிழக்கே 1.5 கிமீ தொலைவில் இக்கோயில் அமைந்துள்ளது.

சிவபெருமான் பிரம்மாவின் அகங்காரத்தை ஐந்து முறை அழித்து மீண்டும் உருவாக்கியதாக கூறப்படுகிறது. இந்த நிகழ்வு நடந்த ஒவ்வொரு இடமும் ஒரு மயானமாக கருதப்படுகிறது (சாதாரண மொழியில், மயானம் என்பது மயானத்தைக் குறிக்கிறது, ஆனால் சைவத் தத்துவத்தில், மயானம் மங்களகரமானதாக கருதப்படுகிறது, ஏனெனில் இது அகங்காரத்தை அழித்து இறைவனை உணரும் இடம்). ஐந்து தலங்களாவன: காஞ்சிபுரத்திலுள்ள கச்சி மயானம், திருக்கடையூரில் கடவூர் மயானம், சீர்காழியில் காழி மயானம், திருமெய்ஞானம்/நாலூரில் உள்ள நாலூர் மயானம், திருவீழிமிழலையில் வீழி மயானம். சிவபெருமான் பிரம்மாவுக்கு சிவஞானத்தை உபதேசித்ததால், பெரும்பாலான கோயில்களில், இறைவன் பிரம்மபுரீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்த கோவிலின் இருப்பிடம் சில சமயங்களில் திருமெய்ஞானம் அல்லது திருமயானம் என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது, ஆனால் மேற்குறிப்பிட்டவாறு வீழிநல்லூர் (திருமெய்ஞானம், அல்லது நாலூர்) உடன் குழப்பப்படக்கூடாது.

புராணத்தின் படி, சிவபெருமான் மார்க்கண்டேயரின் பூஜைக்காக இங்கு ஒரு கிணற்றை உருவாக்கினார். இன்றும் திருக்கடையூரில் உள்ள அமிர்த காடேஸ்வரர் கோவிலுக்கு இந்த கிணற்றில் இருந்து தண்ணீர் கொண்டு சென்று அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது. ஒருமுறை, ஒரு உள்ளூர் தலைவர் பிரம்மபுரீஸ்வரரின் அபிேஷகத்திற்கு இந்த தண்ணீரை பயன்படுத்த முயன்றார், ஆனால் அதன் விளைவாக சிலை மீது விரிசல் ஏற்பட்டது.

சாளுக்கிய வம்சத்தின் அரசன் எமகெரிடன் போரில் தோற்கடிக்கப்பட்டதால், இங்குள்ள முருகனை வேண்டிக் கொண்டார். முருகன் அரச வடிவம் எடுத்து எதிரிகளை வென்றான். அதற்கு நன்றி செலுத்தும் வகையில், சிங்காரவேலி (சிங்காரவேலன் என்பது முருகன்) என்ற பெயரில் 53 ஏக்கர் நிலத்தை மன்னன் கோயிலுக்கு தானமாக அளித்தான். ராமனைப் போன்று வில் அம்புடன் இங்கு முருகன் காட்சி தருகிறார்.

இக்கோயிலில் உள்ள பிரணவ விநாயகருக்கு வயிறு இல்லை, அதற்குப் பதிலாக தட்டையான வயிற்றுடன் காட்சியளிக்கிறார், சிவஞானம் பிரம்மாவிடம் சிவஞானம் செய்த உபதேசத்தைக் கேட்டதன் விளைவாக. இது சிறு குழந்தைகள் தங்கள் பெரியவர்களிடம் கேட்கும் அறிவுரையாக கருதப்படுகிறது.

தட்சிணாமூர்த்தியைச் சுற்றியுள்ள சாதாரண நான்கு ரிஷிகளைப் போலல்லாமல், இங்கு ஆறு சீடர்கள் (சனகாதி ரிஷிகள்) உள்ளனர். சிவபெருமான் மற்றும் முருகன் இருவரும் தனித்தனியான சண்டிகேஸ்வரர் சன்னதிகளைக் கொண்டுள்ளனர், இதுவும் அசாதாரணமானது. முருகனின் உற்சவ மூர்த்திக்கு ருத்ராட்ச மாலையும் செருப்பும்!

திருக்கடையூர் செல்லும் பக்தர்கள் தங்கள் யாத்திரையின் முழுப் பலனையும் பெற இக்கோயிலுக்குச் செல்ல வேண்டும் என்பது ஐதீகம்.

இது ஒரு அழகான மற்றும் அமைதியான கோவில், எனவே இதை தவறவிடாதீர்கள். இது அமிர்தகடேஸ்வரர் கோவிலுக்கு மிக அருகில் இருப்பதால், அந்த கோவிலுக்கான பயணமும், இங்கும் விஜயமும் செய்யலாம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் : கணேசன் குருக்கள்: 94420 12133

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s