வீரட்டேஸ்வரர், கீழபரசலூர், நாகப்பட்டினம்


இந்தக் கோயிலின் புராணக்கதை நம்மை மீண்டும் தக்ஷ யாகத்திற்கு அழைத்துச் செல்கிறது. சிவா முதலில் சதியை (தாக்ஷாயணி) மணந்தார், அவரது தந்தை தக்ஷன், முதலில் சிவனிடம் மிகவும் பக்தி

கொண்டவர். ஆனால் பல ஆசீர்வாதங்களையும் ஆசீர்வாதங்களையும் பெற்ற பிறகு, அவர் அகங்காரமாகி, சிவனை அவமதிக்கும் அளவிற்கு தேவர்களையும் வானவர்களையும் மோசமாக நடத்தத் தொடங்கினார். ஒரு விஷயத்தை குறிப்பாக நிரூபிக்க, அவர் சிவனை அவமதிக்கும் ஒரே நோக்கத்துடன் ஒரு யாகத்தை ஏற்பாடு செய்தார். அவர் சிவபெருமானை அழைக்கவில்லை. இருப்பினும், சதி செல்ல விரும்பினாள், சிவாவின் கடுமையான எதிர்ப்பையும் மீறி, அவள் தன் தந்தையின் இடத்தை அடைந்தாள். சிவனுக்கும் அவளுக்கும் ஏற்பட்ட அவமானங்களைக் கேட்ட சதி, தக்ஷாவை எச்சரித்து, யாக நெருப்பில் தன்னைத்தானே எரித்துக் கொண்டாள். இதனால் கோபமடைந்த சிவன், தக்ஷனை தண்டிக்க வீரபத்திரனை கட்டவிழ்த்துவிட்டார். அவருக்கு தண்டனையாக தக்ஷனின் தலை இந்த இடத்தில் துண்டிக்கப்பட்டது. பின்னர், தக்ஷன் வருந்தினார் மற்றும் ஒரு ஆட்டின் தலை வைக்கப்பட்டது மற்றும் அவருக்கு முன்னர் வழங்கப்பட்ட அனைத்து நன்மைகளும் நினைவுகூரப்பட்டன. தமிழில் பரி என்றால் திரும்ப எடுப்பது என்று பொருள். தக்ஷனின் பலன்களை சிவன் திரும்பப் பெற்றதால், அந்த இடம் பரியலூர் என்று அழைக்கப்பட்டது. (தக்ஷனின் யாகத்தில், வீரபத்ரனின் படையால் சூரியனின் பற்கள் உடைக்கப்பட்டன, இது பொங்கல் பண்டிகைக்கான பாரம்பரிய மெனுவை விளக்குகிறது)

தக்ஷனின் தலை துண்டிக்கப்பட்ட இடத்தில் கோயில் குளம் இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது, மேலும் குளம் வறண்டால், பலிபீடத்தைக் காணலாம்.

மூலவர் லிங்கம் மேற்கு நோக்கி, சதுரமான ஆவுடையில் உள்ளது. மேலும், தக்ஷ சம்ஹாரமூர்த்திக்கு தெற்கு நோக்கி ஒரு தனி சன்னதி உள்ளது, மேலும் அவரது பாதத்தில் தக்ஷன் காட்சியளிக்கிறார். இங்கு தனி சன்னதி கொண்ட வீரபத்ரருக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட முதல் கோயில் இதுவாக இருக்கலாம். அர்த்தஜாம பூஜை பைரவருக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டது.

கோயிலின் மையப் பகுதியும் வெளிப் பிரகாரமும் பாண்டியர் காலத்தின் மூலக் கட்டுமானத்தில் இருந்து வந்தாலும், கோயிலின் எஞ்சிய உட்புறப் பகுதிகள் மிக சமீபத்திய செங்கல் மற்றும் சாந்து சேர்க்கைகள் ஆகும். சூரியனும் சிவபெருமானிடம் மன்னிப்புக் கேட்டான், இங்கு தனி சன்னதி உள்ளது. சூரியன் இங்கு தினமும் சிவபெருமானை வழிபடுவதாக ஐதீகம். இதனாலேயே இக்கோயிலில் கூடுதல் நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை.

முருகன் தனது வாகனமான மயிலின் மீது ஒற்றைக் காலை ஊன்றி நிற்கும் அசாதாரண மூர்த்தி உள்ளது.

அருணகிரிநாதர் தம் திருப்புகழ் நூலில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

தக்ஷன் முதன்முதலில் சமகத்தை – ஸ்ரீ ருத்ரத்தின் துணை – இந்த இடத்தில் உருவாக்கி, ருத்ர யாகத்தின் ஒரு பகுதியாக ஒன்றாகப் பாடினார் என்று நம்பப்படுகிறது. இதனாலேயே இந்த இடத்திற்கு தக்ஷபுரி என்ற பெயரும் உண்டு.

இக்கோயிலின் நுழைவு வாயிலின் மறுபுறம் இக்கோயிலுடன் தொடர்புடைய தனி விநாயகர் சன்னதி உள்ளது. திருக்கடையூர் மற்றும் சில இடங்களைப் போலவே, இந்த கோயிலும் நீண்ட ஆயுளுடன் தொடர்புடையது, மேலும் பக்தர்கள் தங்கள் 60, 70 மற்றும் 80 வது பிறந்தநாள் கொண்டாட்டங்களை அடிக்கடி இங்கு நடத்துகிறார்கள்.

தொடர்புக்கு: 99433 48035 / 94437 85616

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s