சௌந்தரேஸ்வரர், திருப்பனையூர், திருவாரூர்


இக்கோயிலுக்கு வரையறுக்கப்பட்ட ஸ்தல புராணம் உள்ளது, மூலவர் லிங்கம் என்பது இக்கோயிலில் வழிபட்ட முனிவர் பராசரரால் நிறுவப்பட்ட சுயம்பு மூர்த்தி என்பதைத் தவிர. இருப்பினும், இந்த வரையறுக்கப்பட்ட புராணம் பனை மரங்கள் மற்றும் கரிகால சோழன் புராணங்களால் உருவாக்கப்பட்டதை விட அதிகம். இந்த இடம் பனை என்ற பெயரைப் பெற்றது, இது பனை மரத்தின் தமிழ். 5 சிவாலயங்களில் மட்டுமே பனை மரத்தை ஸ்தல விருட்சமாக கொண்டுள்ளது, அவற்றில் இதுவும் ஒன்று. இந்த கோவிலில் இரண்டு ஆலமரங்கள் உள்ளன – ஒரு ஆண் மற்றும் ஒரு பெண் – புராணம். ஆனால் இந்த மரங்கள் விதைகள் இல்லாமல் சொந்தமாக வளர்ந்ததாக நம்பப்படுகிறது. அதுமட்டுமின்றி, கோவிலிலும், கோயிலுக்கு அருகிலும் வளர்ந்துள்ள ஒவ்வொரு பனைமரமும் பழமையான மரங்களுக்குப் பதிலாக விதையின்றி வளர்ந்துள்ளது.

கரிகால சோழனுக்கு 5 வயது இருக்கும் போது, அவனது தந்தை இளம்செட்சென்னி எதிரிகளால் தோற்கடிக்கப்பட்டு கொல்லப்பட்டார். கரிகாலனின் தாய் மாமன் இரும்பிடைத் தலையார், அரசைக் கைப்பற்றிய எதிரிகளுக்கு எதிராக சதித்திட்டம் தீட்டிய போது, குழந்தையையும் அவனது தாயையும் தப்பிக்கச் செய்து அவர்களை இங்கு நிலைநிறுத்தினார். கரிகாலன் 8 ஆண்டுகள் இக்கோயிலில் தலைமறைவாக வாழ்ந்தார். ஆட்சியாளர் கவிழ்ந்தபோது, புதிய ராஜாவை அடையாளம் காண ஒரு யானை அனுப்பப்பட்டது, அது இங்கே வந்து கரிகாலனை தனது முதுகில் ஏற்றி, அவர் அடுத்த ராஜா என்பதைக் குறிக்கிறது. இங்கு பதுங்கியிருந்த காலத்தில், கரிகாலனும் அவனது தாயாரும் இங்கு விநாயகரைப் பாதுகாத்து, தினமும் வழிபட்டனர். விநாயகர் அவர்களைத் தொடர்பு கொண்டதால் துணை இருந்த விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

கோயிலுக்கு ராஜகோபுரம் இல்லை; அதற்கு பதிலாக, வளாகத்திற்கு மிகச் சிறிய மற்றும் எளிமையான நுழைவு வளைவு உள்ளது. சுவாரஸ்யமாக, இந்த கோயிலின் அம்மன் சன்னதி பிரதான கோயில் வளாகத்திற்கு வெளியே, நுழைவு வளைவின் வலதுபுறத்தில் உள்ளது. முனிவர் பராசரர் தனது வழிபாட்டின் போது, அமிர்தம் என்ற அமிர்தத்தின் ஒரு பகுதியை கோயில் குளத்தில் இறக்கிவிட்டார், எனவே அதற்கு அமிர்த தீர்த்தம் என்று பெயர். இக்கோயிலில் முனிவருக்கும் தனி சன்னதி உள்ளது. பிரகாரத்தில் ஏழு லிங்கங்கள் உள்ளன, அவை சப்த ரிஷிகளால் வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

திருவாரூரில் நடந்த பங்குனி உத்திரத் திருவிழாவில் கலந்து கொண்டு சுந்தரர் இங்கு வந்தார். இங்கே, சிவபெருமான் அவருக்கு தனது பிரபஞ்ச நடனத்தைக் காட்டினார். சண்டித்த தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு குளத்தின் அருகே சுந்தரர் இறைவனை சந்தித்தார்.

தெய்வத்தின் வரலாற்றுப் பெயர் தளவனேஸ்வரர், மற்றும் இடத்தின் பெயர் தளவனம். சிவனின் பிரபஞ்ச நடனத்தைக் கண்டு, சுந்தரர் கூச்சலிட்டு, அரங்கடவல்லார் அழகியார் என்று இறைவனுக்கு சௌந்தயேஸ்வரர் என்ற பெயர் வழங்கப்பட்டது. கோயில் கல்வெட்டுகளில், இறைவனின் பெயர் பனையடியப்பன் மற்றும் பனங்காட்டிரவன் என்றும் காணப்படுகிறது. சுந்தரர் திருவாரூரில் உள்ளதால் இங்குள்ள விநாயகருக்கு மாற்றுறைத்த விநாயகர் என்றும் பெயரிட்டார்.

11 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த சோழர் கோயில் ஆகும், மேலும் இங்குள்ள கல்வெட்டுகள் சோழ மன்னர்கள் I குலோத்துங்க சோழன் I, ராஜாதிராஜா I மற்றும் ராஜ ராஜ சோழன் II, அத்துடன் பாண்டிய மன்னர்கள் சுந்தர பாண்டியன் மற்றும் பராக்கிரம பாண்டியன் ஆகியோரைக் குறிப்பிடுகின்றன. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளின்படி, இங்குள்ள கிராமத்திற்கு ராஜேந்திர சோழன் பனையூர் என்ற பெயரும் இருப்பதால், இந்த கோவிலுக்கு ராஜேந்திர சோழனின் பங்களிப்பு மிகவும் குறிப்பிடத்தக்கதாக தெரிகிறது. கரிகாலன் இங்கு தங்கிய கதையை சித்தரிக்கும் ஓவியங்கள் மற்றும் சிற்பங்கள் கோயிலில் உள்ளன, அத்துடன் சுந்தரர் மற்றும் சப்த ரிஷிகளுக்கு சிவன் தரிசனம் அளித்தார், மேலும் சிவன் கர்கடேசுவரராக ஒரு நண்டு மூலம் வணங்கப்படுகிறார். இக்கோயிலில் வவ்வால்-நேத்தி மண்டபம் உள்ளது.

பனைமரம் ஸ்தல விருட்சமாக இருக்கும் சிவன் கோவில்கள் மிகக் குறைவு என்பது சுவாரஸ்யமாக உள்ளது. இது அவற்றுள் ஒன்றாகும், மேலும் இது பஞ்சதல க்ஷேத்திரம் எனப்படும் குழுவின் ஒரு பகுதியாகும். ஐந்து பஞ்சதள க்ஷேத்திரங்கள்: சௌந்தரேஸ்வரர், திருப்பனையூர், திருவாரூர், அருண ஜடேஸ்வரர், திருப்பனந்தாள், தஞ்சாவூர், பனங்காட்டீஸ்வரர், பனையபுரம், விழுப்புரம், வேதபுரீஸ்வரர், செய்யார், திருவண்ணாமலை, மற்றும் தாளபுரீஸ்வரர், திருப்பனங்காடு, காஞ்சிபுரம். தொடர்பு கொள்ளவும் :கல்யாணசுந்தர குருக்கள்: 99659 81574/99422 81758

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s