சாயவனேஸ்வரர், சாயாவனம், நாகப்பட்டினம்


திருவையாறு, மயிலாடுதுறை, சாயவனம், திருவிடைமருதூர், திருவெண்காடு, ஸ்ரீவாஞ்சியம் ஆகிய ஆறு சிவாலயங்கள் காவிரி ஆற்றங்கரையில் காசிக்குச் சமமாகக் கருதப்படுகின்றன. அதில் இதுவும் ஒன்று. இந்த இடம் தமிழில் கோரை (கோரை) என்று அழைக்கப்படும் சாயா புல் காடாக இருந்தது, மேலும் தெய்வத்தின் இடமும் பெயரும் இதிலிருந்து பெறப்பட்டது. இங்குள்ள சிவலிங்கம் சுயம்பு மூர்த்தியாகும். இந்திரனின் தாய் அதிதி சாயா வனேஸ்வரரை வழிபட விரும்பி, அதற்காகவே பூலோகம் வந்தாள். தேவலோகத்தில் அவள் காணாமல் போனதைக் கண்டு, இந்திரன் அவளைத் தேடி வந்து, இங்குள்ள இறைவனை வழிபட வேண்டும் என்ற அவளது விருப்பத்தை நிறைவேற்ற, அந்த இடம் முழுவதையும் தன் யானையான ஐராவதத்தில் கட்டி தேவலோகத்திற்கு அழைத்துச் செல்ல முயன்றான். அப்போது, இக்கோயிலில் உள்ள அம்மன், இரவலரின் குரலை விட இனிமையான குரலில் பாடியது, அனைவரையும் அவர்களின் பாதையில் நிறுத்தியது. அப்போது, சிவபெருமான் இந்திரனுக்குத் தோன்றி, அந்த இடத்தைப் பறிக்கும் எண்ணத்தை கைவிடுமாறும், இங்குள்ள இறைவனைத் தானே வணங்க வேண்டும் என்றும் கூறினார். கோவிலில் இரண்டு தீர்த்தங்கள் உள்ளன – காவேரி நதியே, மற்றும் ஐராவதம் (இந்திரனின் யானை) கோவிலை நகர்த்த முயன்றபோது அதன் தந்தங்களை தரையில் தோண்டியபோது உருவாக்கப்பட்ட ஐராவத தீர்த்தம்.

விஷ்ணு பகவான் தனது சங்கு – பாஞ்சஜன்யம் பெறுவதற்காக இங்கு சிவனை வழிபட்டதாக கூறப்படுகிறது.

அருகில் உள்ள பல்லவனேஸ்வரம் (பூம்புகார்) இயற்பகை நாயனாரின் அவதார தலம். பெயருக்கு ஏற்றாற்போல் இயற்பகை என்பது இயற்கைக்கு மாறான செயல்களைச் செய்பவர் என்று பொருள்படும், பின்வரும் கதையால் அவருக்கு இந்தப் பெயர் சூட்டப்பட்டது. நாயனாரின் பக்தியை சோதிப்பதற்காக சிவபெருமான் சிவபக்தர் வேடமணிந்து இத்தலத்திற்கு வந்தார். நாயனார் பக்தரிடம் என்ன வேண்டும் என்று கேட்டதற்கு, நாயனாரின் மனைவி தன்னுடன் வர வேண்டும் என்று விரும்புவதாகப் பதிலளித்தார். சற்றும் தயங்காமல் இயற்பகையும் அவர் மனைவியும் இதற்குச் சம்மதித்தனர். ஆனால் நகரவாசிகள் கோபமடைந்து, பக்தனைத் தண்டிக்க அவரைப் பிடிக்க முயன்றனர். இயற்பகை ஒரு சிவபக்தனுக்கு எந்தத் தீங்கும் வரக்கூடாது என்று எண்ணி, தன் வாளை எடுத்து, நிகழ்ச்சிகளை எதிர்த்த சிலரைக் கொன்று, மனைவியையும், சிவபக்தரையும் ஊர் எல்லை வரை அழைத்துச் சென்றார். அவர்கள் அங்கு சென்றடைந்தபோது, பக்தர் நாயனாரைத் திரும்பச் சொன்னார், அவர் தனது மனைவியைக் கடைசியாக ஒரு முறை கூட பார்க்காமல் திரும்பினார். அப்போது ஒரு வானக் குரல் அவரை அழைத்தது, குரல் வந்த திசையைப் பார்த்ததும், இயற்பகை ரிஷப வாகனத்தில் சிவனையும் பார்வதியையும் கண்டார். அவர்கள் கொல்லப்பட்டவர்களை உயிர்ப்பித்து, பின்னர் இயற்பகைக்கும் அவரது மனைவிக்கும் நீண்ட ஆயுளையும், அவர்களின் வாழ்நாளின் முடிவில் சிவனின் இருப்பிடத்தையும் ஆசீர்வதித்தனர். நாயனார் இங்கு முக்தி அடைந்தார்.

வழக்கத்திற்கு மாறாக, சூரபதமனுடனான போருக்குத் தயாராகும் வகையில், சிவனால் வழங்கப்பட்ட வில் மற்றும் அம்புடன் முருகன் இங்கே காட்சியளிக்கிறார். பார்வதியால் வழங்கப்பட்ட – வேல் போன்ற சக்திவாய்ந்ததாகக் கருதப்படும் மற்றும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் ஒரு சொம்பு அணிந்துள்ளார். பல நூற்றாண்டுகளுக்கு முன் திருச்செந்தூர் கோவிலில் முருகன் மூர்த்தி இருந்ததாக ஐதீகம். வெளிநாட்டில் இருந்து வந்தவர்கள் கோயிலை உடைத்து இந்த மூர்த்தியை திருடினர், ஆனால் அவர்கள் கடலில் புயலில் சிக்கினர். இந்த மூர்த்தி பின்னர் அருகிலுள்ள பூம்புகாரில் நீரில் மிதந்து, இந்த கோவிலில் நிறுவப்பட்டது.

கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட 78 மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று.

இப்பகுதியில் “பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்கள்” என்று அழைக்கப்படும் இரண்டு கோவில்கள் உள்ளன, அவை ஒவ்வொன்றும் 5 கோவில்கள் கொண்டவை, அவை காடுகளாக இருந்த இடத்தில் அமைந்துள்ளன. இக்கோயில் தலச்சங்காடு, சயவனம், பல்லவனேஸ்வரம், திருவெண்காடு, கீழ் திருக்காட்டுப்பள்ளி ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய தொகுப்புகளில் ஒன்றாகும். கோவிலின் கட்டமைப்பு பகுதி சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, மேலும் வவ்வால்-நெற்றி மண்டபம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு தனித்துவமான கட்டிடக்கலை அம்சத்தைக் கொண்டுள்ளது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் பல்வேறு சோழ மன்னர்கள் மற்றும் பாண்டிய மன்னன் சுந்தர பாண்டியன் கோயிலுக்கு வழங்கிய நன்கொடைகள் மற்றும் பரிசுகளைக் குறிப்பிடுகின்றன. ராஜாதிராஜா காலத்தில் இந்த இடம் ராஜாதிராஜா வளநாட்டு நாங்கூர் நாட்டு என்று அழைக்கப்பட்டது காவேரிப்பூம்பட்டினத்துஇருச்சைக்காடு.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04364 260151

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s