அமிர்தகடேஸ்வரர் (கோடி குழகர்), கோடியக்காடு, நாகப்பட்டினம்


கடல் அலைக்கழிக்கப்பட்ட பிறகு, அமிர்தம்) வாயுவால் ஒரு பாத்திரத்தில் எடுத்துச் செல்லப்பட்டது. அந்த நேரத்தில், அசுரர்கள் ஒரு புயலை உருவாக்கினர், அதன் விளைவாக, ஒரு சிறிய அளவு அமிர்தம் இங்கே விழுந்து, ஒரு லிங்கமாக உருவெடுத்தது. எனவே இங்குள்ள மூலவர் அமிர்தகடேஸ்வரர் என்று பெயர் பெற்றார். அமிர்தத்தின் மற்றொரு கசிவை முருகன் ஒரு பானையில் சேகரித்தார். முருகன் – அமிர்த சுப்ரமணியராக இந்த கோவிலில் சிறப்பு வழிபாடு பெறுகிறார், அங்கு அவரது மூர்த்தி பானையுடன் காட்சியளிக்கிறார்.

சுந்தரர் தம் நண்பரான சேரமான் பெருமான் நாயனாருடன் இக்கோயிலுக்குச் சென்றபோது, காடுகளின் நடுவே வெறிச்சோடிய இடத்தில் கோயில் இருந்ததைக் கண்டு வேதனைப்பட்டார். பக்தர்கள் தரிசிக்கும் இடங்களைத் தேர்வு செய்யும்போது, சிவனிடம் அப்படிப்பட்ட இடத்தைத் தேர்ந்தெடுத்ததைப் பற்றிச் சொல்ல அவர் பாடினார். இன்றும் கூட, இது தமிழ்நாட்டின் தொலைதூரப் பகுதியாக இருப்பதால், அதிக பார்வையாளர்களைப் பெறுவதில்லை.

இந்தக் கோயிலுக்கும் ராமாயணத் தொடர்பு உண்டு. ராமர் கடல் கடந்து இலங்கையை அடைய விரும்பியபோது, அவர் இலங்கையை இங்கிருந்து பார்த்ததாகக் கூறப்படுகிறது, மேலும் இலங்கைக்கு அருகாமையில் இருப்பதால் இங்கிருந்து ஒரு பாலம் கட்டுமாறு சுக்ரீவன் பரிந்துரைத்தார். இருப்பினும், ராமர் இங்கிருந்து ஒரு பாலம் கட்ட விரும்பவில்லை, ஏனெனில் அவர் பின்பக்கத்திலிருந்து லங்காவில் தரையிறங்கும் என்று அவர் கருதினார், அது பொருத்தமற்றது என்று அவர் கருதினார். ராமேஸ்வரம் அருகே இருந்து பாலம் கட்ட ராமர் விரும்பிய போது, அவர் இந்த கோவிலில் சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். இந்தக் கோயிலுக்கும் அகஸ்தியன் பள்ளி கோயிலுக்கும் இடையில் கிட்டத்தட்ட பாதியளவு உள்ள இடத்தில், ராமர் காலடித் தடம் பாதுகாக்கப்பட்டு வழிபடப்படும் கோயில் உள்ளது.

இந்த சோழர் கோவில் தோராயமாக கிபி 7 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்தது. சம்பந்தர், சுந்தரர் மற்றும் குழகர் முனிவர்கள் இங்கு வழிபட்டுள்ளனர், இந்த முனிவருக்குப் பிறகுதான் இங்குள்ள இறைவன் கோடிக் குழகர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். இக்கோயிலில் முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன், இராஜேந்திர சோழன் மற்றும் குலோத்துங்க சோழன் ஆகியோரைக் குறிக்கும் கல்வெட்டுகள் உள்ளன.இந்த ஆலயம் ஒரு தனித்துவமான நவக்கிரக அமைப்பைக் கொண்டுள்ளது, அவை அனைத்தும் ஒரே வரிசையில், ஒரே திசையில், சிவன் மற்றும் பார்வதியை கல்யாண கோலத்தில் தரிசனம் செய்கின்றன.

அருணகிரிநாதர் தம் திருப்புகழ் நூலில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

இந்த ஆலயம் கல்கியின் பொன்னியின் செல்வனில் ஒரு முக்கிய அடையாளமாக விளங்குகிறது, இது பொதுவாக இலங்கைக்கு பயணங்கள் மேற்கொள்ளப்படும் கலங்கரை விளக்கத்திற்கு அருகில் உள்ள கோவிலாகும்.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

தொலைவில் உள்ளதால், கோயில் காலை மற்றும் மாலையில் தலா ஒரு மணி நேரம் மட்டுமே திறந்திருக்கும். எனவே உங்கள் வருகைக்கு முன்னதாக சிவாச்சாரியாரை அழைப்பது சிறந்தது. மாற்றாக, குறிப்பிடப்பட்ட கோயில் நேரங்களுக்கு ஏற்ப உங்கள் வருகையை நீங்கள் நேரத்தைச் செய்யலாம்.

சிவராஜ் குருக்கள்: 94866 05349

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s