ஆதி மூலேஸ்வரர், திருப்பாற்றுறை, திருச்சிராப்பள்ளி


ஒருமுறை, ஒரு சோழ மன்னன் (இது பராந்தக சோழன் என்று ஒரு புராணக்கதை கூறுகிறது) வேட்டையாடும் போது இங்கு வந்திருந்தான், அப்போது அவர் ஒரு வெள்ளை பறவை பறந்து செல்வதைக் கண்டார். அதைப் பிடிக்க விரும்பிய அரசன் அம்பு எய்தினான் ஆனால் அது பறவையைத் தவறவிட்டது. பறவை கூடு கட்டிய புதர்களை அடையாளம் கண்டுகொண்ட அரசன் வெகுநேரம் காத்திருந்தும் பறவை திரும்பவில்லை. அப்போது மன்னன் புதரிலிருந்து பால் கசிவதைக் கண்டு, என்ன நடக்கிறது என்று புரியாமல் திகிலடைந்து, தன் அரண்மனைக்குத் திரும்பினான். அன்றிரவு, சிவன் மன்னனின் கனவில் வந்து, அந்த இடத்தில் சுயம்பு மூர்த்தி லிங்கத்தில் இருப்பது தானே என்றும், அதை மன்னன் தோண்டி எடுத்து நிறுவ வேண்டும் என்றும், அது முறையாகச் செய்யப்பட்டது. லிங்கத்தின் மேல் உள்ள இடத்தில் பால் கசிந்ததால், இத்தலம் பட்டுறை என்று பெயர் பெற்றது. இக்கோயில் கொள்ளிடம் ஆற்றின் தென்கரையில் அதாவது காவிரிக்கும் கொள்ளிடத்திற்கும் இடையே அமைந்துள்ளது.

ஒருமுறை சிவபெருமானை வழிபட்டபோது மார்க்கண்டேயர் முனிவருக்குத் தேவையான தண்ணீரைக் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை என்று மற்றொரு புராணக்கதை கூறுகிறது. அதனால் சிவபெருமான், முனிவரின் வழிபாட்டை முடிக்க, பால் ஊற்று தோன்றச் செய்தார்.

இது தெளிவாக ஒரு சோழர் கோவில், கட்டிடக்கலை மற்றும் கோவிலில் உள்ள பல்வேறு கல்வெட்டுகள். இங்குள்ள அர்த்த மண்டபம் தேவ சபை என்று அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் சிவன் இங்கிருந்து உலகை ஒரு அரசனாக ஆள்வதாக கூறப்படுகிறது.

ஐகானோகிராஃபியின் சில சுவாரஸ்யமான கூறுகளும் இங்கே உள்ளன. அம்மன் நான்கு கைகளுடன் அபய, வரதா, கமலா மற்றும் நீலோத்பலா ஹஸ்தங்களைக் காட்டுவதாக சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. இக்கோயிலில் கிருஷ்ணர் வேணுகோபாலராக ருக்மணி மற்றும் சத்யபாமாவுடன் தனி சன்னதியும் உள்ளது. சில கோஷ்ட மூர்த்திகள் நாம் பொதுவாக மற்ற கோவில்களில் பார்ப்பதை விட வித்தியாசமான கல்லில் அமைக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் இந்த அடிவாரப் படங்கள் – வீணாதர தட்சிணாமூர்த்தி, பிக்ஷாடனர் மற்றும் பிறர் – எளிமையானவை. பிரமிக்க வைக்கிறது. இறுதியாக, மேற்கு கோஷ்டச் சுவரில் – பொதுவாக ஒருவர் லிங்கோத்பவர், அர்த்தநாரீஸ்வரர் அல்லது விஷ்ணுவைக் காணும் இடத்தில் – நிறுவப்பட்ட தெய்வம் சங்கர நாராயணர். குழந்தையை இழந்த தம்பதிகள் குழந்தையைப் பெற்றெடுக்கும் பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக இந்தக் கோயில் கருதப்படுகிறது.

திருச்சியை மையமாகக் கொண்டால், இது முக்கிய நகரத்திலிருந்து வெகு தொலைவில் இல்லாததால், கோயில் நேரங்களில் பார்வையிட வசதியான இடமாகும்.

திருச்சிக்கு சர்வதேச விமான நிலையம் உள்ளது. ஏறக்குறைய தமிழ்நாட்டின் புவியியல் மையமாக இருப்பதால், திருச்சி மாநிலத்தின் மற்ற பகுதிகளுடனும் மற்ற இடங்களுடனும் இரயில்கள் மூலம் நன்கு இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

அனைத்து பட்ஜெட்களிலும் திருச்சியில் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0431-246 0455

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s