உமாமகேஸ்வரர், கோனேரிராஜபுரம், மயிலாடுதுறை


புரூரவஸ் மன்னன் தொழுநோயால் அவதிப்பட்டான், அதனால் அவன் ஆட்சி செய்ய தகுதியற்றவன். எந்த மருந்துகளாலும் நிவாரணம் பெற முடியாமல், மன்னன் இறுதி முயற்சியாக சிவபெருமானை வழிபடத் தொடங்கினான். இதன் ஒரு பகுதியாக, அவர் பல்வேறு கோவில்களில் வழிபாடு செய்தார், ஆனால் அவர் இறுதியாக இங்கு வந்தபோது, அவருக்கு உடனடியாக நோய் குணமானது. இந்த முடிவால் மகிழ்ச்சியடைந்து, நன்றி செலுத்தும் விதமாக, அவர் இங்கு கோயில் விமானத்தைக் கட்டி, அதை தங்கத்தால் மூடினார். இந்த புராணம் இருப்பதால், இந்த கோவில் நோய்களுக்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக உள்ளது.

விஷ்ணு பூதேவியிடம் இங்கு சிவனுக்கு கோயில் கட்டும்படி கேட்டுக்கொண்டார், அதனால் அவள் லிங்கத்தை செதுக்க விஸ்வகர்மாவை ஈடுபடுத்தினாள். இதனால் இத்தலம் பூமிச்சரம் என்றும், இங்குள்ள சிவன் பூமிநாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

உள்ளூர் மன்னன் (சிலர் இது கந்தராதித்த சோழன் என்றும், வேறு சிலர் வரகுண பாண்டியன் என்றும் கூறுகிறார்கள்) பஞ்சலோஹத்தில் நடராஜருக்கு சிலை வடிக்க ஸ்தபதிக்கு உத்தரவிட்டார். ஆனால் அவர் எவ்வளவு முயற்சி செய்தாலும், அவருடைய ஒவ்வொரு முயற்சியும் ஏதோ ஒரு வகையில் பிழையானது, அதனால் அரசனால் நிராகரிக்கப்பட்டது. இறுதியாக, மன்னர் சிற்பியிடம் அடுத்த முயற்சி தனது கடைசி முயற்சி என்றும், சிலை சரியாக வெளியே வரவில்லை என்றால், சிற்பிக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்படும் என்றும் கூறினார். இறைவனின் தீவிர பக்தரான சிற்பி, சிவனிடம் மிகுந்த பிரார்த்தனை செய்து தனது பணியைத் தொடங்கினார். அப்போது, அந்த வழியாக வந்த முதியவர் அவரிடம் தண்ணீர் கேட்டார். ஏற்கனவே வருத்தமடைந்த சிற்பி, தண்ணீர் இல்லை, ஆனால் உருகிய உலோகம் மட்டுமே முதியவர் குடிக்க முடியும் என்று பதிலளித்தார். அந்த மனிதனும் அவன் மனைவியும் அந்த உலோகத்தைக் குடித்து, சிற்பிக்கு அதிர்ச்சியும் ஆச்சரியமும் அளிக்கும் வகையில், நடராஜர் மற்றும் மங்களநாயகியின் அழகிய மூர்த்திகளாக மாறினர். இதைத் தொடர்ந்து, அந்த இடத்தை அடைந்த மன்னன், மூர்த்திகளைக் கண்டு மயங்கினான். ஆனால் நடந்த சம்பவங்களைப் பற்றிக் கேள்விப்பட்ட அவர், நம்பிக்கையற்றவராக இருந்தார், மேலும் அவர் தனது வாளால் மூர்த்தியின் பாதத்தில் அடிக்க முயன்றார், அதில் இரத்தம் வெளியேறியது. அப்போது சிவனும் பார்வதியும் ரிஷபம் மீது காட்சியளித்து, அங்கிருந்த அனைவரையும் ஆசிர்வதித்து, இங்கு உமாவாகவும், மகேஸ்வரராகவும், வைத்தியநாதர் வடிவில் உள்ள மூலவர் லிங்கத்திலும் தங்குவதாக உறுதியளித்தனர். [குறிப்பு: சிலரின் கூற்றுப்படி, நடராஜர் மூர்த்தி தனித்தனியாகச் செதுக்கப்பட்டது.]

திருக்கடையூரில் அவருக்கு ஏற்பட்ட அனுபவத்திற்குப் பிறகு, யமன் குணமடைய துர்க்கையை வணங்குவதற்காக இந்த கோவிலுக்கு வந்தார்.

சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்த இந்த அழகிய கோயில் நடராஜரின் ஐந்தடி உயரமுள்ள மூர்த்திக்காக மிகவும் பிரபலமானது (உள்ளூர் மக்கள் இந்த கோயிலை நடராஜர் கோயில் என்று அழைக்கிறார்கள்), இது உலகின் மிகப்பெரிய நடராஜர் மூர்த்தியாக கருதப்படுகிறது, இது வழிபாட்டில் உள்ளது. நடராஜரின் இடது பாதம் இன்றும் அரசனின் வாளால் தாக்கப்பட்ட இடத்தைக் குறிக்கும் வடு இருப்பதாகக் கூறப்படுகிறது. நடராஜர் ஊர்வலம் இல்லாத மதுரை, உத்தரகோசமங்கை உள்ளிட்ட மூன்று முக்கிய கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று.

முனிவர் அகஸ்தியர் இங்கு வழிபட்டார், மேலும் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் தெய்வீக திருமணத்தை அவர் கண்ட கோவில்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், பார்வதியின் கையை அவரது சகோதரர் விஷ்ணு கொடுத்தார்.

நளன் திருநள்ளாறு செல்லும் வழியில் சனீஸ்வரனை இங்கு வழிபட்டான். தனிச் சிறப்பு என்னவென்றால், மற்ற இடங்களில் சனிக்கு கறுப்பு ஆடை அணிவிக்கப்படும் அதே வேளையில், இக்கோயிலில் சனி வெள்ளை நிற உடையில் காட்சியளிக்கிறார்.

கூடுதலாக, கோவிலில் சில அற்புதமான கட்டிடக்கலை, மேலும் காய்கறி சாயத்தால் செய்யப்பட்ட பிரமிக்க வைக்கும் ஓவியங்கள் – அனைத்தும் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தவை.

மூல கோவில் காவிரி ஆற்றின் கீழ் மூழ்கியதாக நம்பப்படுகிறது. அதைத் தொடர்ந்து, உத்தம சோழன் காலத்தில் தோண்டி புனரமைக்கப்பட்டது. செம்பியன் மாதேவி அதன் கட்டுமானத்தில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கியதாக கூறப்படுகிறது. இக்கோயிலில் செம்பியன் மாதேவி சிவபெருமானை வழிபடும் சின்னம் உள்ளது. நடராஜர் மூர்த்தியைத் தவிர, அழகிய நடராஜர் மற்றும் பிக்ஷாடனர், விநாயகர் மற்றும் அகஸ்திய முனிவர் உள்ளிட்ட பிறரின் தனிச் சிலை உள்ளது. இந்தக் கோயிலின் விமானத்தில் எட்டுத் திசைகளின் காவலர்களின் (அஷ்ட திக்பாலகர்கள்) உருவங்கள் உள்ளன.

பழங்காலத்தில், இந்த இடம் திருநல்லம் என்று அழைக்கப்பட்டது, மேலும் கல்கியின் பொன்னியின் செல்வனில் காட்சியளிக்கிறது.

முற்பிறவியில் இறைவனின் அருள் பெற்றவர்கள் மட்டுமே இத்தலத்தை தரிசிப்பார்கள் என்றும், இக்கிராமத்தில் வசிப்பவர்கள் தான் மிகவும் பாக்கியசாலிகள் என்றும் ஒரு நம்பிக்கை உள்ளது.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

கோனேரிராஜபுரத்துடன் இணைக்கப்பட்ட நவக்கிரகக் கோயில்களாகக் கருதப்படும் 9 கோயில்களின் தொகுப்பின் மையப் புள்ளியாகவும், சூரியன் தலமாகவும் இந்தக் கோயில் உள்ளது.

தொலைபேசி: 0435 2449830/ 94865 10515

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s