நாகேஸ்வரர், திருநாகேஸ்வரம், தஞ்சாவூர்


மகா சிவராத்திரியின் இரவில், நாகராஜா (நாகங்களின் அதிபதி) நான்கு 4 கோவில்களில் சிவனை வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது – இரவு ஒவ்வொரு ஜாமத்தின்போதும் ஒன்று. கும்பகோணத்தில் உள்ள நாகேஸ்வரர் கோவில், திருநாகேஸ்வரத்தில் உள்ள நாகேஸ்வரர் கோவில், திருப்பம்புரம் சேஷபுரீஸ்வரர் கோவில் மற்றும் நாகூரில் உள்ள நாகநாதர் கோவில்

ஆகியவை இந்த கோவில்கள் ஆகும். இப்பகுதியில் ஆதிக்கம் செலுத்திய சம்பகா (செண்பகம்) மரங்களின் காடுகளின் பெயரால், இந்த இடம் சம்பகவனம் (அல்லது செண்பகரண்யம்) என்று அழைக்கப்பட்டது.

பெரிய புராணத்தைத் தொகுத்த சேக்கிழார், அவரது காவியத்தின் தொடக்கப் பாராயணத்தை இங்கு நிகழ்த்தினார், மேலும் இது அவருக்குப் பிடித்தமான கோயில்களில் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது (இதன் காரணமாக, சென்னை குன்னத்தூரில் உள்ள கோயிலில் முதன்மைக் கடவுள் – சேக்கிழார் பிறந்த இடம் – நாகநாதர்).

ஒருமுறை, சுகர்மாவை (முனிவர் சுசீலரின் மகன்) தக்ஷகன் பாம்பு கடித்ததன் விளைவாக, முனிவர் தக்ஷகனை மனிதனாகப் பிறக்கும்படி சபித்தார். தக்ஷகர் ஒரு தீர்வுக்காக காஷ்யப முனிவரை அணுகினார், முனிவர் இந்த இடத்தில் ஒரு லிங்கத்தை நிறுவி சிவனை வழிபடும்படி கேட்டார். மிகுந்த தவத்திற்குப் பிறகு, தக்ஷகன் சிவனால் ஆசீர்வதிக்கப்பட்டு அவனுடைய சாபத்திலிருந்து விடுபட்டான்.

மேற்கூறிய சம்பவங்களைக் கேட்ட ராகு, தனக்கு பாதுகாப்பான இடம் இதுதான் என்பதை உணர்ந்த ராகு, தன் மனைவிகளான சிம்ஹி மற்றும் சித்ரலேகாவுடன் நிரந்தரமாக இங்கு குடியேறினார். ராகு இங்கே கருணை வடிவில் இருப்பதாகக் கூறப்படுகிறது, பக்தர்களுக்கு சாதகமான பலன்களை ஆசீர்வதிப்பார் மற்றும் அவர்களின் வாழ்க்கையில் உள்ள தடைகளை நீக்குகிறார். இதனாலேயே இக்கோயில் ராகு ஸ்தலமாகவும், கும்பகோணம் நவகிரக தலங்களில் ஒன்றாகவும், சர்ப்ப தோஷ நிவர்த்தி தலமாகவும் கருதப்படுகிறது. 2 வது பிரகாரத்தின் வடகிழக்கு பகுதியில் ராகுவுக்கு தனி சன்னதி உள்ளது, மற்ற கோவில்களைப் போலல்லாமல், இங்கு ராகு மனித முகத்துடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார். ராகு காலத்தில் அபிஷேகம் செய்ய ராகுவுக்கு பிரசாதமாக வழங்கப்படும் பால் நீல நிறமாக மாறும் என்பது நம்பிக்கை.

பெருங்கடலைக் கிளறும்போது, விஷ்ணு மோகினியாகத் தேவர்கள் மட்டுமே அமிர்தத்தைப் பெறுவார்கள் என்று தீர்மானித்தார். இருப்பினும், ஒரு அசுரன் – சுக்ராச்சாரியாரின் ஆலோசனையின்படி – தன்னை ஒரு தேவ வேஷம் செய்து

அமிர்தம் பெற்றார். சூர்யனும் சந்திரனும் இதை விஷ்ணுவின் கவனத்திற்குக் கொண்டு வந்தனர், அவர் அமிர்தம் விநியோகிக்கப் பயன்படுத்திய கரண்டியால் அசுரனைத் தட்டினார், அசுரனின் தலை துண்டிக்கப்பட்டது. மனம் வருந்திய அசுரர் சிவபெருமானிடம் வேண்டிக்கொண்டார், அவர் தனது இரு பாகங்களுக்கும் பாம்பின் உடலையும், கிரகங்களுக்கிடையில் இடத்தையும் கொடுத்தார் – இவை இரண்டும் ராகு மற்றும் கேது. எனவே ராகுவும் கேதுவும் அவ்வப்போது சூரியன் மற்றும் சந்திரனை சூரிய மற்றும் சந்திர கிரகணங்களை ஏற்படுத்துவதன் மூலம் பழிவாங்குகிறார்கள்!

தக்ஷகன் மற்றும் ராகுவைத் தவிர, பல நாகங்களும் இந்த கோவிலில் வழிபடுவதுடன் தொடர்புடையது, இங்கு சிவனை தரிசனம் செய்த நாகங்களில் முதல்வரான கார்கோடகன் மற்றும் ஆதிசேஷன் உட்பட. இதன் விளைவாக, இங்குள்ள தெய்வம் நங்கநாதர் அல்லது நாகேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்பட்டது.

கிழக்கு நுழைவாயிலில் இருந்து பிரம்மாண்டமான கோவில் வளாகத்திற்குள் நுழையும் போது வலது (வடக்கில்) அமைந்துள்ள இக்கோயிலில் தேவிக்கு தனி உப வளாகம் உள்ளது. இங்கு, பிருங்கி முனிவரின் வேண்டுகோளின்படி, ஒரே சந்நிதியில் அம்மன், லட்சுமி மற்றும் சரஸ்வதி ஆகியோர் ஒன்றாக வீற்றிருக்கிறார்கள் – இது மிகவும் அசாதாரணமான மற்றும் அரிதான சித்தரிப்பு. அவர்கள் சிவன் மீது ஆழ்ந்த தியானத்தில் இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது, மேலும் மகா பைரவர் அவர்களைக் காத்து உதவுவதாகக் கூறப்படுகிறது. இக்கோயிலில் உள்ள கிரிகுஜாம்பிகை அம்மன் சுயம்பு மூர்த்தியாகக் கூறப்படுவதால், மூர்த்திக்கு அபிஷேகம் செய்யப்படுவதில்லை.

அஹல்யாவிடம் தகாத முறையில் நடந்து கொண்டதற்காக, கௌதம முனிவரால் ஏற்பட்ட சாபத்தைப் போக்க, இந்திரன் இங்கு பார்வதியை கிரிகுஜாம்பிகையாக வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. பகீரத முனிவர் மற்றும் நள இங்கு வழிபட்டதாக கூறப்படுகிறது. ஸ்தல புராணத்தின் படி, நந்தி இங்குள்ள சிவனை வழிபட்டு நந்தீஸ்வரன் என்ற பட்டத்தைப் பெற்றார், அதன் மூலம் சிவபெருமானுக்கு இணையான நிலைக்கு

உயர்த்தப்பட்டார். அதேபோல் விநாயகரும் இங்கு கணபதி என்ற திருநாமத்தைப் பெற்றார்.

இந்த சோழர் கோவில் ஆரம்பத்தில் 10 ஆம் நூற்றாண்டில் ஆதித்ய சோழன் I என்பவரால் கட்டப்பட்டது, பின்னர் வந்த சோழ மன்னர்கள் மற்றும் கோவிலுக்குள் பெரிய மண்டபத்தை கட்டிய நாயக்கர்கள் உட்பட பிற வம்சத்தினரால் அடுத்தடுத்த சேர்த்தல்கள் மற்றும் புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோயில் வளாகத்தின் கிழக்கே உள்ள விநாயகர் சன்னதியின் உள்ளே கணபதி யந்திரம் உள்ளது, மேலும் துறவி சதாசிவ பிரம்மேந்திரரால் நிறுவப்பட்டது. இந்த கோவிலில் சோழர் காலத்திய கட்டிடக்கலையின் சில அற்புதமான எடுத்துக்காட்டுகள் உள்ளன.

கும்பகோணத்தைச் சுற்றியுள்ள ஐந்து கோயில்களில் இதுவும் கும்பகோணம் பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்கள் என்று அழைக்கப்படுகின்றன, இது சிவன் ஒரு வேட்டைக்காரனாக புதிய வாழ்க்கை முளைப்பதற்கு விதைகள் கொண்ட பானையை உடைத்தபோது சில அமிர்தம் விழுந்த கோயில்களைக் குறிக்கிறது. இந்த ஐந்து கோவில்கள்: நாகேஸ்வரர், திருநாகேஸ்வரம்; மகாலிங்கேஸ்வரர், திருவிடைமருதூர்; சுவாமிநாதர், சுவாமிமலை; சுந்தரேஸ்வரர், கொரநாட்டு கருப்பூர்; மற்றும் ஐராவதேஸ்வரர், தாராசுரம்.

இந்தக் கோயிலுக்கு மிக அருகில் ஒப்பிலியப்பன் கோயில் (திவ்ய தேசம்) உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0435-2463354

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s