மேகநாதர், திருமேயச்சூர், திருவாரூர்


க்ஷேத்ர புராணேஸ்வரரின் கோஷ்ட மூர்த்தி சோழர்களின் கட்டிடக்கலைக்கு ஒரு சிறந்த எடுத்துக்காட்டு – இடதுபுறத்தில் இருந்து பார்வதியின் முக அம்சங்கள் கோபத்தையும் எரிச்சலையும் தெரிவிக்கின்றன, வலதுபுறம் பார்க்கும்போது, ​​அவள் சமாதானமாகவும் அமைதியாகவும் தோன்றுகிறாள்!

காஷ்யப முனிவருக்கு இரண்டு மனைவிகள் இருந்தனர் – கத்ரு மற்றும் வினதா – அவர்கள் குழந்தைக்காக சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்தனர். சிவா அவர்கள் ஒவ்வொருவருக்கும் ஒரு முட்டையைக் கொடுத்தார், ஒரு வருடம் பாதுகாப்பாக வைத்திருந்தார். இதன் முடிவில், வினதாவின் முட்டை

உடைந்து கருடன் பிறந்தார். மறுபுறம், கத்ரு அவசரமாக தன் முட்டையை நேரத்திற்கு முன்பே உடைத்தாள், அதனால் முழு உருவமடையாத ஒரு குழந்தை பிறந்தது – இந்த குழந்தைக்கு அருணா என்று பெயரிடப்பட்டது, அது பின்னர் சூரியனின் தேரோட்டியாக மாறியது. எனவே அவர் சூரியனுக்கு முன் விடியற்காலையில் முதலில் வருவார். அருணா. தீவிர சிவபக்தர், கைலாசத்தை தினமும் தரிசித்து வருவார். இருப்பினும், ஒரு சந்தர்ப்பத்தில், சூர்யன் அருணாவை அவரது குறைபாடுக்காக கேலி செய்தார்

மேலும் அவரை கைலாசம் செல்ல விடாமல் தடுத்தார். மேலும் சூரியனின் தொல்லைகளில் இருந்து தப்பிக்க அருணா மோகினி – பெண்ணாக – சிவனை வழிபட்டார். திரும்பி வந்ததும், இந்திரன் மோகினியைக் கண்டு மயங்கி, அவளிடம் ஒரு குழந்தையைப் பெற்றான் – வாலி, ராமாயணத்திலிருந்து. பின்னர், சூர்யன் அவரின் பெண் வடிவத்தைப் பற்றி அறிந்ததும், அதைப் பார்க்க விரும்பினார். அருணா அவனிடம் அதைக் காட்டியபோது, சூர்யனும் மயங்கினான், அவர்களுக்கு ஒரு குழந்தையும் பிறந்தது – சுக்ரீவன்.

அருணா/மோகினியிடம் தவறாக நடந்து கொண்டதால், சிவன் இந்திரனை சபித்தார், சூரியன் தனது பிரகாசத்தை இழந்தார், இதனால் பிரபஞ்சம் இருண்டது. சூரியன் இறைவனிடம் மன்னிப்பு கேட்டு, திருமேயச்சூர் சென்று தவம் செய்யும்படி கூறினான், அதை அவன் செய்தான். இதன் ஒரு பகுதியாக, அவர் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் மூர்த்திகளை வடிவமைத்து, யானையின் முதுகில் வைத்து, அவற்றை மேகங்களுக்கு பறக்கவிட்டு கொண்டாடினார். இதனாலேயே இங்குள்ள சிவன் மேகநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

ஆனால் இது இருந்தபோதிலும், சூரியனின் பிரகாசம் திரும்பவில்லை, அதனால் அவர் மீண்டும் சிவனிடம் சென்றார், இந்த முறை பரிதாபத்திற்காக அழுதார். அவனது அழுகை தபஸ் செய்து கொண்டிருந்த பார்வதியை தொந்தரவு செய்தது. மேலும் ஏழு மாதங்களுக்கு சூரியன் இருட்டாக இருக்கும்படி சபிக்க தேவி விரும்பினாள். ஆனால் சிவா தலையிட்டு

கர்ப்பகிரஹத்தின் மீது கஜபிருஷ்ட விமானம்

பார்வதியை சமாதானப்படுத்தினார், அதன் பிறகு அவள் மனந்திரும்பினாள். இந்த கடைசி பகுதி – சிவன் பார்வதியை சமாதானம் செய்தல் – பிரகாரத்தில் கல்லில் க்ஷேத்ர புராணேஸ்வரராக அழகாக செதுக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் இங்குள்ள பார்வதி சாந்த நாயகி என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

சிவன் பார்வதியை சமாதானம் செய்ய முயன்றபோது, அஷ்ட வாச்சினிகள் (பேச்சின் எட்டு உருவங்கள்) பார்வதியின் 1000 நாமங்களைச் சொல்லி துதிக்கத் தொடங்கினர், அதன் பிறகு பார்வதி சமாதானமானார். இதுதான் லலிதா சஹஸ்ரநாமத்தின் தோற்றம்.

மற்றொரு புராணத்தின் படி, பாண்டாசுரன் என்ற அரக்கன் தேவர்களையும் முனிவர்களையும் பயமுறுத்தினான், அவர்களுக்கு உதவுமாறு பார்வதியிடம் வேண்டினர். பராசக்தி யாக நெருப்பில் வெளிப்பட்டு அரக்கனைக் கொன்றாள். தேவி தொடர்ந்து ஆக்ரோஷமான நிலையில் இருந்தாள். சிவன் அவளை அமைதிப்படுத்துமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டார், மேலும் அவர் பார்வதியை மனோன்மணியாக பூமிக்கு வந்து இந்த இலக்கை அடைய தவம் மேற்கொள்ளச் சொன்னார். தேவியின் அஷ்ட வாச்சினிகள் அவளுடைய 1000 நாமங்களின் வடிவில் அவளைப் புகழ்ந்து பாடினர், அது லலிதா சஹஸ்ரநாமம் ஆனது.

ஹயக்ரீவர் இந்த ஸ்தோத்திரத்தை தேவியிடமே கற்று, தன் மனைவி லோபாமுத்திரையுடன் இத்தலத்திற்கு வருகை தந்த அகஸ்திய முனிவருக்குக் கற்றுக் கொடுத்ததாகவும், இந்தக் கோயிலில் சஹஸ்ரநாமம் பாடியதாகவும் கூறப்படுகிறது. லலிதாம்பிகை அவருக்கு நவரத்னமாக தோன்றினார், அதன் பிறகு அகஸ்தியர் அவளைப் புகழ்ந்து லலிதா நவரத்னமாலையைப் பாடினார், மேலும் ரஹஸ்யநாமஸஹஸ்ரத்தையும் பாடினார்.

யமன் இங்கு வழிபட்டு, தனது நீண்ட ஆயுளுக்காகப் பிரார்த்திப்பதற்காக பிரண்டை அளித்தார்! திருமேயச்சூர் சனீஸ்வரன் பிறந்த

இடமாகவும் கருதப்படுகிறது. இந்த கோவிலின் புராணத்தின் காரணமாக, அருணன், கருடன், வாலி மற்றும் சுக்ரீவர் ஆகியோரும் இங்கு பிறந்ததாக கருதப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் சகலபுவனேஸ்வரர் என சிவனுக்கு தனி சன்னதி உள்ளது, இது ஒரு தனி பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் இதில் அப்பர் பதிகம் பாடியுள்ளார்.

இக்கோயில் திருவிழாவில் நெய்தீபம் காட்டுவது சிறப்பு. அந்த நிகழ்வில், லலிதாம்பிகை அம்மன் பூஜைக்காக அலங்கரிக்கப்பட்ட நிலையில், சன்னதிக்கு வெளியே வாழை இலைகள் மற்றும் தண்டுகள், தேங்காய் மட்டைகள் மற்றும் சுமார் 15 அடி நீளம், 4 அடி அகலம், சுமார் 1.5 அடி உயரம் கொண்ட அமைப்பு உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. பிற இயற்கை பொருட்கள். இவை வாழை இலைகளில் போடப்பட்டு, அதில் இனிப்புப் பொங்கல், புளி சாதம், தயிர் சாதம் போன்றவை பரவுகின்றன. சக்கரைப் பொங்கலின் நடுவில் ஒரு உள்தள்ளல் படைக்கப்பட்டு சுத்தமான நெய் நிரப்பப்படுகிறது. குலதெய்வத்திற்கு திரை இழுக்கப்பட்டதும், நெய் குளத்தில் அம்மனின் பிரதிபலிப்பு தெரியும். நெய் குளத்தில் அம்மன் பிரதிபலிப்பதை தரிசிப்பவர்களுக்கு மறுபிறவி இல்லை என்பது நம்பிக்கை.

இந்த சன்னதி சக்தி பீடங்களில் ஆதி என்று கருதப்படுகிறது, எனவே தேவி ஆதி பராசக்தியாக கருதப்படுகிறாள்.

இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட மாடக்கோயில் கோயில்களில் ஒன்றாகும், பின்னர் இது ராஜேந்திர சோழன் மற்றும் செம்பியன் மாதேவி ஆகியோரால் புதுப்பிக்கப்பட்டு சேர்க்கப்பட்டது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் சோழர்களையும், பாண்டியர்களையும் குறிப்பிடுகின்றன. இங்குள்ள கர்ப்பகிரஹத்தின் மேல் உள்ள விமானம் கஜ-பிருஷ்டா விமானம் என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது சூரியன் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் மூர்த்திகளை யானையின் மீது ஏற்றிய புராணத்தை குறிக்கலாம்.

இக்கோயில் கண்கவர் சிலை மற்றும் கட்டிடக்கலை – பெரும்பாலும் சோழர் காலத்திலிருந்து – ஒவ்வொன்றும் அதன் சொந்த அர்த்தத்தையும் நம்பிக்கையையும் கொண்டுள்ளது. அம்மன் சுகாசனத்தில், வலது காலை மடக்கி அமர்ந்த நிலையில், கீழே ஸ்ரீ சக்கரம் உள்ளது. இங்குள்ள துர்க்கை எட்டு கரங்களுடன் சித்தரிக்கப்படுகிறாள், இது லலிதாம்பிகைக்கு பக்தர்களின் பிரார்த்தனைகளை தெரிவிப்பதாகக் கூறப்படுகிறது. கர்ப்பகிரஹத்திற்குப் பின்னால் உள்ள கோஷ்டச் சுவரில், சிவன் லிங்கோத்பவராக இருக்கிறார், ஆனால் விஷ்ணுவும் பிரம்மாவும் சிவனை வழிபடுவதையும் சித்தரிக்கிறார்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94448 36526, 94446 98841, 04366 239170

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s