மகாலிங்கேஸ்வரர், திருவிடைமருதூர், தஞ்சாவூர்


மருது என்பது மருது மரத்தைக் குறிக்கிறது (சமஸ்கிருதத்தில் அர்ஜுனா). மருது மரத்தின் சிறப்பும், ஸ்தல விருட்சமுமான 3 கோயில்கள் உள்ளன – இவை ஸ்ரீசைலம் (இங்கு மல்லிகார்ஜுனர் என்று பெயர் பெற்றவர்), திருவிடைமருதூர் மற்றும் திருப்புடைமருதூர் (அம்பாசமுத்திரம் அருகில்) உள்ளன. வடக்கிலிருந்து தெற்காக பட்டியலிடப்படும் போது அவை மேல்-மருதூர், இடை-மருதூர் மற்றும் கடை-மருதூர் என்றும் அழைக்கப்படுகின்றன. எனவே, திருவிடைமருதூர் என்பது வெறுமனே திரு-இடை-மருதூர். இக்கோயிலில் வழிபடுவது காசியில் வழிபடுவதற்கு சமமாக கருதப்படுகிறது.

ஒருமுறை கைலாசத்தில், பார்வதி விளையாட்டாக சிவனின் கண்களை மூடிக்கொண்டார், திருவிடைமருதூர் தவிர, உலகம் முழுவதும் இருளில் மூழ்கியது, அங்கு சிவன் ஜோதி மகாலிங்கராக தனது பிரகாசத்தால் அந்த இடத்தை ஒளிரச் செய்தார்.

இக்கோயிலில் ஒரு பெரிய லிங்கம் உள்ளது – மகா லிங்கம், இது ஒரு சுயம்பு மூர்த்தி என்று நம்பப்படுகிறது. மற்ற கோவில்களைப் போல் இங்கு சிவனுக்கு வேறு பெயர் இல்லை. இதற்கான காரணம் பின்வருமாறு. ஒருமுறை, அகஸ்தியரும், சப்த ரிஷிகளும் இங்கு பார்வதியை தரிசனம் செய்ய வேண்டினர். இதைக் கேட்ட பார்வதி இங்கே இறங்கி சிவனை வழிபடத் தொடங்கினாள். இதனால் மகிழ்ந்த சிவனும் இறங்கி வந்து பார்வதி, அகஸ்தியர் மற்றும் முனிவர்களிடம் தனது தெய்வீக ரூபத்தை வழங்கினார். அவர்கள் அனைவருக்கும் இறைவனை வழிபடுவதற்கான முறையான வழியைக் கற்பிப்பதற்காக, சிவபெருமானே இங்குள்ள லிங்கத்தை வழிபட்டார். இக்கோயிலில் சிவபெருமான் முதன்மையாக இருப்பதால் இங்கு முதலில் வழிபாடு செய்வது விநாயகருக்கு அல்ல.

மார்க்கண்டேயருக்கு அருள்பாலிக்க சிவன் இங்கு அர்த்தநாரீஸ்வரர் வடிவில் காட்சியளித்தார். திருவிசநல்லூர் ஸ்ரீதர அய்யாவாள் இக்கோயிலில் உள்ள கர்ப்பகிரகத்தில் ஜோதியுடன் இணைந்து ஜீவ சமாதி அடைந்தார்.

இந்தக் கோயிலைப் பற்றி பல புராணங்களும், சுவாரஸ்யமான கதைகளும் உள்ளன. வரகுண பாண்டியனின் கதை மற்றும் பிரம்மஹத்தி தோஷம், மீனவர் கதை மற்றும் பட்டினத்தார் மற்றும் அவரது சீடனின் கதை ஆகியவை இதில் அடங்கும். அவை தனித்தனியாக இங்கே பதிவிடப்பட்டுள்ளன.

இந்த கோவில் பல சிறிய / சுதந்திரமான கோவில் குழுக்கள் அல்லது சுற்றுகளின் பகுதியாகும். இது கும்பகோணம் பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தல கோயில்களில் ஒன்றாகும், மேலும் இந்த கோயிலுடன் தொடர்புடைய சப்த ஸ்தான கோயில்களின் மையத்தையும் கொண்டுள்ளது. மேலும், இக்கோயிலைச் சுற்றி ஆத்மநாதர், விஸ்வநாதர், ரிஷிபுரீஸ்வரர் மற்றும் சுந்தரேஸ்வரர் ஆகிய 4 கோயில்கள் உள்ளன, மேலும் இந்தக் கோயிலுடன் இணைந்து பஞ்சலிங்க ஸ்தலங்கள் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

திருவிடைமருதூர் ஸ்தல புராணத்தின்படி, இப்பகுதியில் உள்ள அனைத்து சிவாலயங்களுக்கும் மையப் புள்ளியாக விளங்கும் இக்கோயில், இக்கோயிலுடன் தொடர்புடைய சப்த விக்ரஹ ஸ்தலங்கள் எனப்படும் ஏழு கோவில்கள் உள்ளன. இந்த 7 சிதம்பரம், செங்கனூர், திருவலஞ்சுழி, சீர்காழி, சுவாமிமலை, சூரியனார் கோயில் மற்றும் ஆலங்குடி ஆகிய இடங்களில் உள்ளன.

சோழ மண்டலத்தில், கோட்பாட்டளவில், பல நூறு சதுர கிலோமீட்டர் பரப்பளவைக் கொண்ட ஒரு விதிவிலக்கான பெரிய சிவன் கோயிலின் மையப் புள்ளி திருவிடைமருதூர் என்று ஒரு நம்பிக்கை உள்ளது! ஏனென்றால், ஒரு சிவன் கோவிலில் ஒருவர் பொதுவாகக் காணும் பல்வேறு உப ஸ்தலங்கள் ஒவ்வொன்றும் தனித்தனி கோயில்களுடன் தொடர்புடையவை.

சுமார் 20 ஏக்கர் பரப்பளவிலும், மூன்று பிரகாரங்களிலும் உள்ள பிரமாண்டமான கோயில் இது. உட்புறம் அஸ்வமேத பிராகாரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் இதை சுற்றி செல்வது மேரு மலையை சுற்றி வருவதற்கு சமமாக கருதப்படுகிறது. பொதுவாக, இங்கு பிரதக்ஷிணங்கள் 7, 12, 24 அல்லது 108 என்ற எண்ணிக்கையில் செய்யப்படுகின்றன. இரண்டாவது பிரகாரம் கொடுமுடி பிராகாரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது கைலாசத்தை தரிசிப்பதற்கு சமமானதாகும். மூன்றாவது பிரகாரம் பிரணவப் பிராகாரம் ஆகும், இது பக்தர்களுக்கு மோட்சம் தருவதாகக் கூறப்படுகிறது.

கோயிலில் 27 தனித்தனி சிவலிங்கங்கள் உள்ளன, அவை ஒவ்வொன்றும் 27 நட்சத்திரங்களால் நிறுவப்பட்டுள்ளன. மேலும், அகஸ்திய லிங்கம், ரோமேச லிங்கம், காஷ்யப லிங்கம், சோழ லிங்கம் போன்ற பிற லிங்கங்களும் உள்ளன, அவை லிங்கங்களுக்கு பெயரிடப்பட்ட முனிவர்கள் உட்பட மற்றவர்களால் நிறுவப்பட்டுள்ளன.

கோயிலுடன் தொடர்புடைய 32 தீர்த்தங்களும் உள்ளன, ஒவ்வொன்றும் ஒரு தனி நோக்கத்திற்காக அல்லது அதன் சொந்த புராணத்தைக் கொண்டுள்ளது. கோயிலின் சொந்த குளம் சிம்ம கிணறு என்று அழைக்கப்படுகிறது. பாண தீர்த்தம் ராமனால் உண்டானது என்றும், பாண்டவ தீர்த்தம் பாண்டவர்கள் செய்ததாகவும் கூறப்படுகிறது. பராச்சர தீர்த்தம் தமிழ் மாதமான மார்கழியில் குளிப்பதற்கு பயப்படும் இடமாகும். கல்யாண தீர்த்தம் என்பது காவேரி நதி தை பூசம் திருவிழாவின் போது கோயிலின் மூர்த்திகள் நீராடப்படும் இடம்.

இக்கோயிலில் மூகாம்பிகையாக பார்வதிக்கு தனி சந்நிதி உள்ளது, அவள் மிகவும் சக்தி வாய்ந்தவளாக கருதப்படுகிறாள். அம்மன் சன்னதி சக்தி பீடங்களில் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது, மேலும் உள்ளே ஒரு மகா மேரு சக்கரம் நிறுவப்பட்டுள்ளது. சுவாரஸ்யமாக, இந்த சன்னதி மூலவருக்கு வலப்புறம் உள்ளது, இது ஒரு கல்யாண கோலமாக உள்ளது. மூலவர் சன்னதிக்கு தெற்கே உள்ள விநாயகர் இத்தலத்தை ஆண்டதால் அவருக்கு ஆண்ட விநாயகர் என்று பெயர்.

இந்த பழமையான கோவில் ஸ்கந்த புராணம், லிங்க புராணம் மற்றும் பிரம்ம வைவர்த்த புராணம் மற்றும் சிவரஹஸ்யம் ஆகியவற்றில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. மேலும், தேவாரம், திருவாசகம், திருப்புகழ் மற்றும் பிற தமிழ் பக்தி இலக்கியங்களில் இக்கோயில் போற்றப்படுகிறது.

இக்கோயிலின் புராணம் பாண்டியர் காலத்தைச் சேர்ந்தது என்பதால், இங்குள்ள மூலக் கோயில் அந்தக் காலத்தைச் சேர்ந்ததாக இருக்கலாம். இருப்பினும், தஞ்சாவூர் நாயக்கர்கள் மற்றும் மராட்டியர்களின் சேர்த்தல்களுடன், 9 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த சோழர்களின் முக்கிய கட்டமைப்பு கோயில் ஆகும். கோவிலின் கல்வெட்டுகளில் விக்ரம சோழன், முதலாம் குலோத்துங்க சோழன், ஹொய்சளர்கள் மற்றும் விஜயநகர வம்சம் போன்ற பல்வேறு மன்னர்கள் மற்றும் வம்சங்களின் மானியங்கள் பற்றிய குறிப்புகள் உள்ளன.

திருவிடைமருதூர் அருகிலும் அதைச் சுற்றியும் பல கோயில்கள் உள்ளன. அருகிலுள்ள கோயில்களைப் பார்க்க எங்கள் வரைபடத்தைப் பயன்படுத்தவும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி 0435 2460660, 9790525781

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s