தியாகராஜர், திருவாரூர், திருவாரூர்


திருவாரூர் – வரலாற்று மற்றும் பக்தி இலக்கியங்களில் அரூர் என்று அழைக்கப்படுகிறது – தியாகராஜர் கோவில் மற்றும் தேர் ஆகியவற்றிற்கு மிகவும் பிரபலமானது. சிவன் இங்கு தியாகராஜர் என்று அழைக்கப்படுகிறார், இது உமா மற்றும் ஸ்கந்த ஆகியோருடன் சோமாஸ்கந்த (சா-உமா-ஸ்கந்த) சிவனின் வெளிப்பாட்டிற்கு வழங்கப்பட்டது. பெரும்பாலான சிவாலயங்களில், தியாகராஜர் அல்லது சோமாஸ்கந்தர் சன்னதி கர்ப்பகிரகத்திற்கு அருகில், அதன் வலதுபுறத்தில் அமைந்துள்ளது. விஷ்ணு சோமாஸ்கந்தரை வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, இது சிவனின் இந்த வெளிப்பாட்டிற்கு முக்கியத்துவம் கொடுக்கப்பட்டதற்குக் காரணம்.

கடவுளின் வேண்டுதலுக்கு இணங்க சிவன் எறும்புப் புற்றாக (வன்மீகம்) தோன்றியதால், கோயிலின் முக்கிய தெய்வம் வன்மீகநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறது. சிவன், தியாகராஜராக, தேவர்களின் அரசனாகக் கருதப்படுகிறார்.

திருவாரூர் சிவன் கோவில்களில் மிகவும் புனிதமானதாக கருதப்படுகிறது. ஒவ்வொரு நாளும் கடைசி பூஜை – அர்த்தஜாம பூஜை – ஒவ்வொரு கோவிலையும் மூடுவதற்கு முன் நடக்கும், மேலும் திருவாரூரில் உள்ள கோவில் தமிழ்நாட்டின் அனைத்து கோவில்களிலும் கடைசியாக உள்ளது, மேலும் இந்திரன் ஒவ்வொரு நாளும் பூஜை செய்கிறார் என்று நம்பப்படுகிறது. காஞ்சிபுரம் ஏகாம்பரேஸ்வரர் கோவிலைத் தவிர, பூமியைக் குறிக்கும் பஞ்ச பூத ஸ்தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

புராணங்கள்

வரலாற்றில், திருவாரூர் சோழர்களின் ஐந்து தலைநகரங்களில் ஒன்றாகும். சோழர்களும் திருவாரூரில் இருந்து ஆண்ட மனுநீதி சோழன் அவர்களின் வம்சாவளியைக் கண்டறிந்துள்ளனர். தீர்ப்புகளை வழங்கும்போது யார் சிறந்தவர் என்ற கேள்வி வானவர்களிடையே ஒரு காலத்தில் இருந்தது. அது யமன் என்பது பொதுவான ஒருமித்த கருத்து, ஆனால் நாரதர் மனுநீதி சோழனின் பெயரைக் குறிப்பிட்டார். இதை உறுதிப்படுத்த, யமனும் அவனது காளையும் ஒரு பசு மற்றும் கன்று வடிவத்தை எடுத்து பூமிக்கு வந்தனர் – குறிப்பாக மனுநீதி சோழன் ஆட்சி செய்த திருவாரூர். மன்னனின் இளம் மகன் கன்றுக்குட்டியின் மீது தன் தேரில் ஏறி அதைக் கொன்றபோது, பசு நீதியின் மணியை ஓங்கி ஒலித்தது, அவனுடைய தர்மத்தின்படி, கன்று கொல்லப்பட்டதைப் போலவே தனது மகனையும் கொல்ல உத்தரவிட்டான். மனுநீதி சோழனின் இந்த நடத்தையை யமனும் ஆமோதித்தார். அப்படிப்பட்ட நல்லொழுக்கமுள்ள மன்னனின் தேசம் என்பதால், இந்த ஊரில் யமனுக்கு வேலை இல்லை என்று நம்பப்படுகிறது. இந்த புராணக்கதை பிரதான சன்னதியின் உள்ளே கல்லால் செய்யப்பட்ட தேரில் குறிப்பிடப்படுகிறது.

நவகிரகங்கள் முன்பு சனியால் சபிக்கப்பட்ட சடையகுப்தன் என்ற அரக்கனால் தொந்தரவு செய்யப்பட்டது. நவகிரகங்கள் சிவனிடம் பாதுகாப்பு தேடி, வரிசையில் நின்று வழிபட்டனர், இன்று நவக்கிரகங்கள் இங்கு காட்சியளிக்கின்றன, கோட்டின் தலையில் விநாயகர், அவர்களைக் கண்காணிக்கிறார்! திருநள்ளாறு சென்றால் திருவாரூர் செல்ல வேண்டும் – திருநள்ளாறு தரிசித்தால் திருவாரூருக்கும் செல்ல வேண்டும் என்ற தமிழ் பழமொழியையும் இந்தப் புராணம் உருவாக்குகிறது.

திருவாரூரில் விஷ்ணுவை மணக்க லட்சுமி தவம் செய்து சிவனை வழிபட்டதாக கூறப்படுகிறது. இதன் விளைவாக, கோயில் குளம் – கமலாலயம் – அவள் பெயரிடப்பட்டது, மேலும் நடுவில் நாகநாதருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது. இதை தினமும் மாலை 5 மணிக்கு படகு மூலம் அடையலாம். தொட்டியின் சுற்றளவுக்கு 64 குளியல் இடங்கள் உள்ளன, இவை ஒவ்வொன்றிலும் குளிப்பது குறிப்பிட்ட பலன்களைத் தருவதாகக் கூறப்படுகிறது.

இங்குள்ள சிவன் வீதி விடங்கர் என்று போற்றப்படுகிறார், மேலும் இங்கு அஜப நடனம் செய்வதாக கூறப்படுகிறது. இதற்கு ஒரு கதை உண்டு. ஒரு புராணத்தின் படி, விஷ்ணு தனது சகோதரி பார்வதியால் அவளை மதிக்காததற்காக சபிக்கப்பட்டார். அதனால் சோமாஸ்கந்தரின் மூர்த்தியை உருவாக்கி வழிபட்டு சாப விமோசனம் பெற்றார். அவரது வழிபாட்டிற்காக, அவர் மூர்த்தியை மார்பில் வைத்து, அதற்கு தியாகராஜர் என்று பெயரிட்டார். மூர்த்தி விஷ்ணுவின் சுவாசத்துடன் தாளத்தில் மேலும் கீழும் ஆடினார், இது அஜப நடனத்தால் குறிக்கப்படுகிறது. விடங்கர் அபிஷேகம் ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறை – காலை 8.30 மணிக்கு ஒரு முறை மற்றும் மாலை 5.30 அல்லது 6 மணிக்கு ஒரு முறை நடைபெறுகிறது. திருவாரூர் முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி மற்றும் மரகத லிங்கத்தின் கதையுடன் நெருங்கிய தொடர்புடையது. மூலவர் லிங்கம் மணல் மற்றும் சேற்றால் செய்யப்பட்டதால் அபிஷேகம் செய்யப்படுவதில்லை. மாறாக, மரகத லிங்கத்திற்கு அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது. மரகத லிங்கம் கோவிலை விட்டு வெளியேறுவது அரிதாக இருந்தாலும், குறைந்த சந்தர்ப்பங்களில், கிழக்கு நுழைவாயில் வழியாக வெளியே எடுக்கப்படுவதில்லை, ஏனெனில் இந்திரன் இன்றும் அங்கே காத்திருப்பதாக நம்பப்படுகிறது, அதை மீண்டும் தனது உலகத்திற்கு கொண்டு செல்ல!

சைவமும் பக்தியும்

சைவ பக்தி மரபுகளில், சுந்தரர் தனது திருத்தொண்டர் தொகையை இயற்றினார், 62 நாயன்மார்கள் மற்றும் பிற பொதுவான விளக்கங்கள். இந்த பாடலில், புனிதர் தன்னை அந்த மக்கள் அனைவருக்கும் சேவை செய்வதாக விவரிக்கிறார். இது சுந்தரருக்கும் விறல் மிண்ட நாயனாருக்கும் இடையே ஏற்பட்ட வாக்குவாதத்தின் விளைவாக இன்றும் பக்தர்கள் நாயன்மார்களையும் மற்ற பக்தர்களையும் தேவாஸ்ரய மண்டபத்தில் முதலில் வணங்கி இறைவனை வழிபடுகின்றனர்.

சுந்தரரின் முதல் மனைவி பரவை நாச்சியார் திருவாரூரில் தெற்கே உள்ள கோவிலை ஒட்டிய தெருவில் பிறந்தார். திருவாரூர் 63 நாயன்மார்களில் இருவரான கழற்சிங்கர் மற்றும் தண்டி அடிகள் ஆகியோரின் பிறப்பிடமாகவும் உள்ளது, மேலும் இது அப்பர், சுந்தரர் மற்றும் சம்பந்தர் ஆகியோரைத் தவிர மற்ற நாயன்மார்களான காடவர்கோன் கழற்சிங்கர், செருத்துணை நாயனார், நமினாண்டி அடிகள், சோமாசி மாறன் மற்றும் விறல் மிண்ட நாயனார் ஆகியோருடன் தொடர்புடையது. இங்கு பதிகம் பாடியுள்ளனர்.

தியாகராஜர் எப்பொழுதும் உடையணிந்து, அவரது முகம் மட்டுமே தெரியும் வகையில் அலங்கரிக்கப்பட்டிருப்பதால், இந்த ஆலயம் சிவனின் முகத்தை நடராஜராகக் குறிக்கிறது என்று கருதப்படுகிறது. எனவே, நடராஜரின் பாதங்களை வணங்குவதற்கு அருகில் உள்ள விளமலில் உள்ள பதஞ்சலி மனோகரர் கோயிலுக்கும் செல்ல வேண்டும்.

கோவில் அமைப்பு

கோவிலின் அமைப்பு வேறு எங்கும் இல்லை. கோயில் வளாகமே மிகப் பெரியது – 5 வேலி பரப்பளவில் இருப்பதாகக் கூறப்படுகிறது (வேலி என்பது 6.5 ஏக்கருக்குச் சமமாகக் கூறப்படும் ஒரு பழைய அளவீடு). மேற்கே அமைந்துள்ள கோயிலின் கமலாலயம் குளம் மேலும் 5 வேலி பரந்து விரிந்துள்ளது. 9 முக்கிய கோபுரங்கள் உள்ளன, மேலும் வன்மீகநாதர் மற்றும் தியாகராஜர் வீற்றிருக்கும் கர்ப்பக்கிரகம் தவிர, 80 சிறிய சன்னதிகள், 86 விநாயகர் சன்னதிகள் மற்றும் 360 பெரிய மற்றும் சிறிய சிவலிங்கங்கள் வளாகம் முழுவதும் பரவியுள்ளன. 13 வெவ்வேறு மண்டபங்களும், 15 கோவில் குளங்களும் உள்ளன (கமலாலயம் மற்றும் செங்கழுநீர் ஓடை உட்பட, அருகிலுள்ள மற்றொரு குளம், இது மற்றொரு 5 வேலி பரப்பளவில் உள்ளது).

வெளிப் பிரகாரத்தின் தெற்கே, ஆச்சலேஸ்வரர் என்ற சிவபெருமானுக்கு அரூர் அரனேரி எனப்படும் தனி சன்னதி உள்ளது. அப்பர் பாடிய பதிகம் பெற்ற தனிப்பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் இது. திருப்புகலூர் மற்றும் திருமேயச்சூர் மட்டும் ஒரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் சன்னதியில் மற்றொரு பெரிய, பாடல் பெட்ரா ஸ்தலம் கோவில் வளாகத்தில் உள்ளது.

கர்ப்பக்கிரஹம் பல நூற்றாண்டுகளுக்கு முன்பே இருந்ததாக நம்பப்பட்டாலும், அசல் கோயில் வளாகம் மற்றும் ஒட்டுமொத்த அமைப்பு 7 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த பாண்டிய ஆகும், அதே சமயம் கட்டமைப்பு கோயிலின் முக்கிய கோயில்கள் 9 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த சோழர்களாகும். பிற்கால விரிவாக்கங்கள் முக்கியமாக விஜயநகர வம்சத்தினருக்கும், சில சங்கம, சாளுவ மற்றும் துளுவ வம்சங்களுக்கும் காரணம். கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள், முதலாம் ராஜேந்திர சோழன் மற்றும் பல்வேறு ஆட்சியாளர்களால் விளக்குகளை ஏற்றுவது உட்பட பல்வேறு பரிசுகள் மற்றும் கொடைகளைக் குறிப்பிடுகின்றன. இரண்டாம் குலோத்துங்க சோழன் கோயிலின் செயல்பாடுகள் மற்றும் சடங்குகளை விரிவுபடுத்தி, மொத்தம் 56 திருவிழாக்களுக்குக் கொண்டுவந்தார், அவற்றில் பல இன்றும் பின்பற்றப்படுகின்றன.

விருத்தாசலத்தில் சிவபெருமானுக்குக் கொடுத்த தங்கத்தின் தூய்மையைச் சரிபார்க்க சுந்தரருக்கு உதவியதாக மாற்று உரைத்த பிள்ளையார் கூறுகிறார். சுந்தரர் 12,000 பொற்காசுகளை தன்னுடன் எடுத்துச் செல்வதில் கவலைப்பட்டார், எனவே அதை அங்குள்ள ஆற்றில் இறக்கி, திருவாரூர் கோயில் குளத்தில் சேகரிக்குமாறு அறிவுறுத்தப்பட்டார். சரஸ்வதி வீணை இல்லாமல் இங்கே மிகவும் அசாதாரணமாக சித்தரிக்கப்படுகிறார். நந்தி உலோகத்தால் ஆனது மற்றும் நின்று சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. இங்கு 2 சண்டிகேஸ்வரர் சன்னதிகள் உள்ளன, இதில் யம சண்டிகேஸ்வரர் தாடி மற்றும் சுருள் முடியுடன் காட்சியளிக்கிறார்.

பொதுவாக பிரதோஷ நாளில் செய்யப்படும் பிரதோஷ பூஜை – இங்கு தினமும் மாலை 4.30 முதல் 6 மணிக்குள் செய்யப்படுகிறது. இந்த பூஜையில் தினமும் 33 கோடி கடவுள்களும் கலந்து கொள்வதாக நம்பப்படுகிறது.

100 அடி உயரம் மற்றும் 300 டன்களுக்கு மேல் எடை கொண்ட இந்த கோயிலின் தேர் உலகின் மிகப்பெரிய கோயில் தேராக கருதப்படுகிறது.

பெரும்பாலான சிவாலயங்களில், சைவத்தில் புனிதமானதாகக் கருதப்படும் சிதம்பரத்திலிருந்து “திருச்சிற்றம்பலம்” என்ற வார்த்தையை உச்சரிப்பதன் மூலம் வழிபாடு மற்றும் பாடல்கள் தொடங்குகின்றன. இருப்பினும், சுவாரஸ்யமான விஷயம் என்னவென்றால், இது திருவாரூரில் பாடப்படவில்லை, ஏனெனில் இந்த இடம் இன்னும் பழமையானதாகக் கருதப்படுகிறது!

விடங்கர் மற்றும் ஆடவல்லான் சன்னதிகளை நிறுவுவது தொடர்பாக, சோழர் காலத்தில் கட்டப்பட்ட பெரும்பாலான சிவன் கோயில்களுக்கான முன்மாதிரியாக இந்தக் கோயிலின் ஒட்டுமொத்த வடிவமைப்பு கருதப்படுகிறது. சென்னையில் உள்ள வள்ளுவர் கோட்டம் நினைவுச்சின்னம், கவிஞர்-துறவி திருவள்ளுவரின் நினைவாக, திருவாரூர் கோவில் தேர் கருப்பொருளில் கட்டப்பட்டுள்ளது.

மேலே குறிப்பிட்டுள்ள தியாகராஜர் மற்றும் சோமாஸ்கந்தர் தொடர்பு காரணமாக, இந்த கோவில் திருவிடைமருதூர் மகாலிங்கசுவாமி கோவிலின் சோமாஸ்கந்தர் சன்னதியாக கருதப்படுகிறது.

இந்தக் கோவிலுக்குச் செல்ல குறைந்தபட்சம் 2 மணிநேரம், மற்றும் 4 மணிநேரம் வரை ஒதுக்குவது மதிப்பு. மேற்கு நுழைவாயிலுக்கு அருகில் ஒரு தோட்டமும் அலுவலகமும் உள்ளது, இது கோயிலின் வரைபடம் மற்றும் அமைப்பைக் காட்டுகிறது இது பார்வையாளர்களுக்கு உதவும். மாலை 6 மணி பூஜை, ஹாரதி மற்றும் மரகத லிங்க பூஜை ஆகியவற்றில் கலந்துகொள்வது உண்மையில் மதிப்புக்குரியது.

அரூர் அரனேரி தஞ்சாவூர் பிரகதீஸ்வரர் கோவிலுக்கு உத்வேகம் அளித்ததாக நம்பப்படுகிறது.

கிழக்குக் கோபுரத்திற்கு எதிரே உள்ள சந்நிதித் தெரு முடிவில், பரவையுன் மாந்தளி என்று அழைக்கப்படும் தூவைநாதர் அல்லது தூவை நாயனார் கோயில் உள்ளது. இது மற்றொரு பழமையான பாடல் பெற்ற ஸ்தலம்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s