சற்குண லிங்கேஸ்வரர், மருதாநல்லூர், தஞ்சாவூர்


ராமாயணத்தில், சீதையை மீட்க இலங்கைக்கு செல்வதற்கு முன், ராமர் இங்கு வந்தார். மேலும், அனுமனை வழிபடுவதற்காக வடக்கிலிருந்து ஒரு லிங்கத்தைக் கொண்டு வரச் சொன்னார். ஆனால் அனுமன் தாமதமானதால், ராமர் மணலால் லிங்கம் செய்து வழிபட்டார். இறுதியில், அனுமன் வடக்கிலிருந்து ஒரு லிங்கத்தையும் கொண்டு வந்தார். ராமரால் ஸ்தாபிக்கப்பட்ட லிங்கம் மூலவராகவும், அனுமன் கொண்டு வந்த லிங்கம் ஹனுமந்த லிங்கமாகவும் கோவிலில் உள்ளது. (தஞ்சாவூர் மாவட்டம் பாபநாசத்தில் உள்ள ராமலிங்கசுவாமி கோவிலில் உள்ள ஹனுமந்த லிங்கத்தைப் பற்றிய ஒரு கதை உள்ளது.) மூலவர் லிங்கம் மண்ணால் ஆனது, உயரத்தில் சிறியது, மேலும் ஒரு மனித உள்ளங்கையின் தோற்றம் மேற்பரப்பில் தெரியும், புராணத்துடன் ஒத்துப்போகிறது.

தனஞ்செயன் என்ற வியாபாரிக்கு தொழுநோய் ஏற்பட்டது. இது எப்படி நடந்தது என்று மக்கள் அவரிடம் கேட்டபோது, அவர் தனது மாற்றாந்தாய் உடன் கவனக்குறைவாக உடலுறவு கொண்டார் என்ற உண்மையை அவர்களிடம் கூறினார். இது ஒரு பெரிய பாவமாக கருதப்பட்டதால், கிராம மக்கள் அவரை ஒதுக்கி வைத்தனர். கவனிப்பதற்கு வேறு யாரும் இல்லாத நிலையில் www தனஞ்சயன் இக்கோயிலுக்கு வந்து சிவனை வழிபட்டு நோயிலிருந்து விடுபட்டார். இவ்வளவு தீவிரமான பாவம் கூட எல்லையற்ற குணங்களைக் கொண்ட அனைத்து அருளும் இறைவனால் மன்னிக்கப்பட்டது, எனவே இங்குள்ள சிவன் சற்குண லிங்கேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். அம்மன் சன்னதிக்கு எதிரே தனஞ்சயனின் மூர்த்தி நிறுவப்பட்டுள்ளது.

மற்றொரு புராணத்தின் படி, சற்குணன் என்ற பாண்டிய மன்னன் இங்கு சிவனை வழிபட்டதால், இறைவனுக்கு சற்குண லிங்கேஸ்வரர் என்று பெயர். இங்கு சற்குணனும் அவனது அமைச்சரும் சிவபெருமானை வழிபடும் உருவம் உள்ளது.

பிரம்மா இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, எனவே இங்குள்ள இறைவன் பிரம்மபுரீஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். இக்கோயிலில் உள்ள விநாயகர் வலம்புரி விநாயகர் ஆவார். இங்குள்ள தட்சிணாமூர்த்தி வீணாதர தட்சிணாமூர்த்தி, மேலும் வழக்கமான நால்வருடன் அல்லாமல் இரண்டு முனிவர்களுடன் மட்டுமே காட்சியளிக்கிறார். முருகனின் வாகனம் – மயில் – முருகனைப் பார்க்காமல் தரையில் கீழ்நோக்கிப் பார்க்கிறது.

கோவிலில் சில கல்வெட்டுப் பலகைகள் இருந்தாலும், அவை பெரும்பாலும் படிக்க முடியாதவையாகவோ அல்லது தவறாக இடம்பிடித்தவையாகவோ, கோவிலைப் பற்றிய சிறிய தகவல்களைத் தருகின்றன. இருப்பினும், மிகவும் தெளிவான கல்வெட்டு ஒன்றில், மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் பற்றிய குறிப்பு உள்ளது, இது ஒரு சோழர் கோயிலாக இருக்கலாம் என்பதைக் குறிக்கிறது.

கோயிலின் கிழக்கே செல்லும் சாலை நாச்சியார் கோயிலுக்குச் செல்கிறது. இக்கோயிலில் இருந்து சுமார் 3 கி.மீ தொலைவில் அமைந்துள்ள அந்த சாலையில் 63 நாயன்மார்களில் ஒருவரான ஏனாதி நாயனாரின் அவதார ஸ்தலமான ஏனாநல்லூர் உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 99435 23852

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s