உச்சிர வனேஸ்வரர், திருவிள நகர், நாகப்பட்டினம்


கீழையூர் கடைமுடிநாதர் கோயிலில் வழிபாடு செய்துவிட்டு, மயிலாடுதுறை செல்லும் வழியில் குழந்தை துறவி சம்பந்தர் கோயிலுக்குச் செல்ல விரும்பினார், ஆனால் காவேரி நதி நிரம்பி வழிகிறது. உதவிக்கு யாரும் கிடைக்காததால், ”இங்கு துறைகாட்டுவோர் யாரேனும் உளரோ” என்று கத்தினார். ஒரு வேடன் தோன்றி, கால் நடையாக ஆற்றைக் கடக்க சம்பந்தரைப் பின் தொடரச் சொன்னான். வேடன் கரையை அடைந்தவுடன், அவர்கள் இருவரும் அதைக் கடக்க, நதி வழிவிட்டது. சம்பந்தர் மறுகரையை அடைந்ததும், வேட்டைக்காரனுக்கு நன்றி சொல்ல விரும்பினார், ஆனால் வேடன் மறைந்துவிட்டார். வேடன் வடிவில் வந்தவர் சிவபெருமான் என்பது அப்போது அவருக்குப் புரிந்தது. சம்பந்தருக்கு சிவபெருமான் வழி காட்டியதால், துறை காட்டு வள்ளலார் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

இதேபோன்ற ஒரு கதையில், அருள்விதன் என்ற பிராமணர், சிவனின் தீவிர பக்தர், அவர் இந்த கோவிலுக்கு தினமும் புதிய பூக்களை கொண்டு வந்து வழிபடுவார். ஒரு நாள், நதி நிரம்பியதால், அவருக்கு உதவ யாரும் இல்லாததால், அவர் தனது தலைக்கு மேல் வைத்திருந்த பூக்களுடன் அதைக் கடக்கத் தொடங்கினார். அவர் நீரோட்டங்களுக்கு எதிராக போராடினார், ஆனால் இறுதியில் மிகவும் சிரமத்துடன் மறுபக்கத்தை அடைய முடிந்தது. அவரது பக்தியில் மகிழ்ந்த சிவபெருமான், ஆற்றங்கரையின் படிகளை மேலே உயர அனுமதித்து அவருக்கு அருளினார். இந்தச் சம்பவமே சில சமயங்களில் சிவாவின் பெயர் இங்கு வருவதற்குக் காரணம் என்றும் கூறப்படுகிறது.

ஸ்தல புராணத்தின் படி, கபிதன் என்ற அரக்கன் இங்குள்ள இறைவனை வழிபட்டதால் பிரம்மஹத்தி தோஷம் நீங்கியது.

இந்த இடத்திற்கு விழல் (ஒரு வகை செடி / புல்) இருந்து அதன் பெயரைப் பெற்றது, இது இங்கு மிகுதியாக வளர்ந்தது, எனவே இது விழல் நகர் அல்லது திருவிழல் நகர் என்று அழைக்கப்பட்டது. காலப்போக்கில் இச்சொற்கள் திருவிளை நகராக மாறியது. விழல் என்பது இக்கோயிலின் ஸ்தல விருட்சமாகும், மேலும் இங்குள்ள இறைவனின் மற்றொரு பெயர் விழாக்காட்டு நாதர் (உச்சிரா என்பது விழலின் சமஸ்கிருத சொல்).

இந்த ஆலயம் குறிப்பிட்ட எதற்கும் பிரார்த்தனா ஸ்தலம் அல்ல, ஆனால் பக்தர்கள் தங்களின் அனைத்து கஷ்டங்களிலிருந்தும் விடுபட இங்கு வழிபடுகிறார்கள். பக்தர்கள் தங்கள் பிரச்சனைகள் தீரும் என்ற நம்பிக்கையில் விழலின் இலைகளை பிரார்த்தனையாக முடிச்சு போடுகிறார்கள்.

சுவாரஸ்யமாக, இங்குள்ள வெய்தோலி அம்மன் தனது பக்தர்களைக் காக்க சங்கு மற்றும் சக்கரத்துடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார்.

இது ஒரு உன்னதமான சோழர் கோயிலாகும், இது கல் மற்றும் சுதை இரண்டிலும் அமைக்கப்பட்ட அழகிய கட்டிடக்கலை. குறிப்பாக, கர்ப்பகிரஹத்திற்கு மேலே உள்ள விமானத்தின் அடுக்குகளில் உள்ள சிற்பங்கள் சிக்கலானதாகவும், அழகாகவும் உள்ளன.

மயிலாடுதுறையைச் சுற்றியுள்ள 5 பஞ்ச தட்சிணாமூர்த்தி தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

மயூரந்தர், மயிலாடுதுறை; வதாரண்யேஸ்வரர், மயிலாடுதுறை; மார்கசகாயேஸ்வரர், மூவலூர்; உச்சிர வனேஸ்வரர், திருவிளை நகர்; வாகீஸ்வரர், பெருஞ்சேரி

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04364-282129

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s