வீரட்டேஸ்வரர், கொருக்கை, நாகப்பட்டினம்


Kurunkai Vinayakar

இது எட்டு அஷ்ட வீரட்ட ஸ்தலங்களில் (அல்லது வீரட்டானம்) ஒன்றாகும், இவை ஒவ்வொன்றிலும் சிவபெருமான் ஒரு வகையான தீமைகளை அழிக்க வீரமான செயல்களைச் செய்தார். சிவபெருமானின் தவத்தில் குறுக்கிட்டதால் காமம் எரிக்கப்பட்ட தலம் இது. இது மிகவும் சக்திவாய்ந்ததாகக் கருதப்படும் மேற்கு நோக்கிய ஆலயம்.

இந்தக் கதை விநாயகருக்கும் முருகனுக்கும் முந்தைய காலத்துக்குச் செல்கிறது. தாரகன் என்ற அரக்கன் பிரம்மாவைப் பிரியப்படுத்த தீவிர தவம் மேற்கொண்டான், அவன் அவனுக்கு அழியா வரத்தை அளித்தான், ஆனால் சிவபெருமானின் மகனால் மட்டுமே கொல்லப்பட முடியும். இந்த வரத்துடன் ஆயுதம் ஏந்திய அசுரன் வானவர்களைத் துன்புறுத்தத் தொடங்கினான். எனவே, பார்வதியுடன் தியானத்தில் இருந்த சிவபெருமானை தேவர்கள் அணுகினர். எனவே, சிவனின் மனதில் ஆசையைத் தூண்டும் காமதேவரை (மன்மதன்) அணுகினர், அவர் பணியைச் செய்யவில்லை என்றால் அவர்கள் அவரைச் சபிப்பார்கள். .தேவர்களை விட சிவனால் தண்டிக்கப்படுவதை விரும்பி, காமா தனது அன்பின் அம்பை சிவபெருமான் மீது செலுத்தினார். அடுத்த கணமே, அனைத்தையும் அறிந்த இறைவன் தனது மூன்றாவது கண்ணைத் திறந்து, காமனை எரித்து சாம்பலாக்கினார். உற்சவராக, காம தகன மூர்த்தியாக இங்கு சிவன் வழிபடப்படுகிறார்.

புராணக்கதை புவியியல் ரீதியாக மிகவும் விரிவானது, அருகிலுள்ள பல்வேறு இடங்களை உள்ளடக்கியது! இறைவனின் தவத்தைக் கலைக்க காமன் முடிவு செய்த இடமே அருகிலுள்ள கனகம்புதூர் என்று நம்பப்படுகிறது. பாலகுடியில், தவத்தை முறிக்கும் சபதத்தின் ஒரு பகுதியாக பால் குடித்தார். பின்னர் வில்லினூரில் வில்லை எடுத்து, காவலமேடு என்ற இடத்தில் இருந்து குறிவைத்தார். அவரைப் பின்தொடர்ந்து தேவர்கள் இவநல்லூரிலிருந்து செல்லுமாறு பரிந்துரைத்தனர், ஆனால் காமன் அந்த இடத்தைப் பொருத்தமற்றதாகக் கண்டறிந்து கொருக்கைக்குச் சென்று செயலைச் செய்தார்.

கோவிலுக்கு மிக அருகில் புதர்களுக்கு நடுவில் விபூதி குட்டை என்று அழைக்கப்படும் ஒரு சிறிய அடைப்பு உள்ளது, இது காம தகனம் நடந்த இடம் என்று கூறப்படுகிறது. அந்த இடத்தில் பக்தர்கள் நெற்றியில் பூசிக்கொள்ளும் சாம்பல் இன்றும் உள்ளது. அதைத் தொடர்ந்து, காமனின் துணைவி ரதி அருகிலுள்ள பொன்னூரில் உள்ள அபத்சஹாயேஸ்வரர் கோவிலில் சிவபெருமானிடம் மன்றாடினார், மேலும் காமன் உயிர்ப்பிக்கப்பட்டார், ஆனால் அவளுக்காக மட்டுமே. மற்றவர்களுக்கு, காமம் தொடர்ந்து உருவமற்றவராகவே இருக்கிறார். காமா மற்றும் ரதி மூர்த்திகள் வருடாந்திர கோவில் ஊர்வலத்தின் ஒரு பகுதியாகும்.

காமனின் தகனத்திற்குப் பிறகு, சிவபெருமான் இங்குள்ள கடுக்காய் மரத்தின் கீழ் தியானத்தில் அமர்ந்தார், எனவே இங்குள்ள அவரது பெயர்களில் ஒன்று யோகேஸ்வரர்.

தீர்கபாகு (நீண்ட கரம் கொண்டவர்) முனிவர் கங்கை நதியிலிருந்து தினமும் சிவபெருமானுக்கு அபிஷேகம் செய்து வந்தார். அவர் தனது கைகளை விரித்து, அவருடைய சக்திகளால் கங்கை பாய ஆரம்பித்தது. அவர் கொருக்கைக்கு வந்தார், கோயில் குளத்தின் (சூல தீர்த்தம்) தெய்வீகத்தன்மையை அறியாமல், அவர் தனது வழக்கமான முறையை முயற்சித்தார், ஆனால் அவரது கைகள் சிறியதாக மாறியது. உதவி செய்ய மறுத்த விநாயகரிடம் வேண்டினார். தன் தவறை உணர்ந்த முனிவர் கல்லில் தலையை அடிக்க ஆரம்பித்தார். திடீரென்று, அவரைப் பாதுகாக்கவும் ஆசீர்வதிக்கவும் கல்லுக்குள் இருந்து ஒரு கை தோன்றியது. கைகள் குறுகலானதால், முனிவர் குறுங்கை முனிவர் என்றும், விநாயகர் குறுங்கை விநாயகர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். இத்தலத்தின் பெயர் – கொருக்கை – என்பதும் குறுங்கையின் சிதைவுதான்.

இங்குள்ள லிங்கம் ஒரு சதுர ஆவுடையில் அமர்ந்திருக்கும் உயரமான சுயம்பு மூர்த்தியாகும். பீடத்தின் மையத்தில், ஒரு தாமரை செதுக்கப்பட்டுள்ளது – காமனின் அம்பில் உள்ள ஐந்து மலர்களில் ஒன்று.

இதுவும் இங்குள்ள முருகன் மீது அருணகிரிநாதர் பாடிய திருப்புகழ் கோயிலாகும்.

கோயிலுடன் தொடர்புடைய புராணங்களின் அடிப்படையில், அசுத்தங்களிலிருந்து தங்களைத் தூய்மைப்படுத்த விரும்புவோருக்கு இது ஒரு புனித யாத்திரைத் தலமாக இருப்பதில் ஆச்சரியமில்லை. இருப்பினும், சுவாரஸ்யமாக, இது திருமணம் செய்து கொள்ள விரும்பும் ஒற்றை

நபர்களுக்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும். குழந்தைகளை வேண்டுபவர்களும் இங்கு புத்திர காமயேஸ்தி பூஜைகள் செய்கின்றனர்.

இந்தக் கோயிலுக்கும் மயிலாடுதுறைக்கும் இடையே உள்ள தூரம் காரணமாக, கோயில் பூசாரி கோயில் நேரத்தைக் கடைப்பிடிக்கிறார், அங்கு அதிக வசதிகள் உள்ளன. மேலும், சில நாட்களில் நள்ளிரவில், பூசாரி அடிக்கடி தனியார் நிகழ்ச்சிகளில் அல்லது அருகிலுள்ள மற்றொரு உள்ளூர் கோவிலில் பணியாற்ற அழைக்கப்படுவார். பூசாரி இல்லாத நேரத்தில் நீங்கள் வந்தாலும், விரைவில் திரும்பி வருவார் என்றால், இந்தக் கோயிலைச் சுற்றி உலாவுவதும், கட்டிடக்கலை, ஐகானோகிராபி போன்றவற்றைப் பார்த்து ரசிப்பதும் மதிப்புக்குரியது.

இப்பகுதியில் நீடூரில் உள்ள அருள் சோமநாதர் கோயில் மற்றும் பொன்னூரில் உள்ள அபத்சஹாயேஸ்வரர் கோயில் உட்பட பல கோயில்கள் உள்ளன, இவை இரண்டும் பாடல் பெற்ற தலங்கள், மற்றும் இந்தலூரில் பரிமள ரங்கநாதர் திவ்ய தேசம். இந்த பகுதியில் சிவன் மற்றும் விஷ்ணுவிற்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட பல சிறிய கிராம கோவில்களும் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 04365 222389

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s