நற்றுணை அப்பர், புஞ்சை, நாகப்பட்டினம்


ஒருமுறை, விநாயகர் காகத்தின் உருவம் எடுத்து, அகஸ்திய முனிவர் தியானத்தில் இருந்த இடத்திற்கு அருகில் பறந்து கொண்டிருந்தார். காகம் இறங்கி அகஸ்தியரின் கமண்டலத்தை வீழ்த்தியது. இதனால் கோபமடைந்த அகஸ்தியர், விநாயகர் என்பதை அறியாமல் காகத்தை சபித்தார். இந்த சாபத்தால் காக்கையால் விநாயகர் என்ற தோற்றம் திரும்ப முடியவில்லை. அதனால் அது இங்கு வந்து, கோயில் குளத்தில் குளித்து, சிவனை வழிபட்டது. வெளியே வந்து பார்த்தபோது காகம் தங்கமாக மாறியிருந்தது. இதன் காரணமாக, இந்த இடத்திற்கு பொன்செய் என்ற பெயர் வந்தது, இது காலப்போக்கில் புஞ்சையாக மாறியது.

தேவாரம் துறவி சம்பந்தரின் தாயார் பகவதியார் இங்கு பிறந்தவர். சம்பந்தர் சிறுவயதில் இதை அறிந்ததும், இந்த இடத்தையும் கோயிலையும் தரிசிக்க வேண்டும் என்ற ஆவல் அவருக்கு ஏற்பட்டது. சீர்காழியிலிருந்து வெகுதூரம் நடந்தபின், குழந்தைத் துறவியின் பாதங்களில் வலி ஏற்பட்டதால், அவரது தந்தை சிவபாத ஹ்ருதயார், குழந்தையைத் தோளில் சுமந்தார். கோவிலை அடைந்த உடனேயே, சம்பந்தர் தனது தந்தையின் தோள்களில் அமர்ந்தபடியே ஒரு பதிகம் பாடினார். அக்காலத்தில் இவ்விடம் வறண்ட இடமாக இருந்தது, ஆனால் சம்பந்தரின் பதிகத்தின் விளைவாக இந்த இடம் கடற்கரையிலிருந்து வெகு தொலைவில் இல்லாவிட்டாலும் வளம் பெற்றது.

அகஸ்தியர் சிவன் மற்றும் பார்வதியை கல்யாண கோலத்தில் தரிசனம் செய்த தலங்களில் இதுவும் ஒன்று. கோயிலின் பிரதான மாடவீதியில் கல்யாண சுந்தரேஸ்வரருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

முற்காலத்தில் இவ்விடம் நனிப்பள்ளி அல்லது திருநனிப்பள்ளி என்று அழைக்கப்பட்டது. ஆரம்பகால சோழர் காலத்தில், இந்த இடம் ஜெயம்கொண்ட வளநாட்டு ஆக்கூர் நாட்டு பிரதமேயம் ஆகிய நனிபள்ளி (ஜயங் கொண்ட வளநாட்டு ஆக்கூர் நாட்டுப்பிரமதேயமாகிய நனிபள்ளி) பிற்கால சோழர் காலத்தில், இந்த இடம் கடாரம்கொண்டான் என்றும் அழைக்கப்பட்டது, இது பிற்கால சோழர் காலத்தில் ராஜேந்திர சோழனின் தலைப்புகளில் ஒன்றாகும். (கடாரம் என்பது இன்றைய மலேசியாவில் உள்ள கெடாவை குறிக்கிறது).

கட்டிடக்கலை அடிப்படையில், இந்த கோயில் கோயில் மற்றும் விமானம் கட்டுமானம் மற்றும் சோழர் கட்டிடக்கலை ஆகியவற்றில் ஒரு திருப்புமுனையை குறிக்கிறது. 10 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் பராந்தக சோழனால் கட்டப்பட்ட இந்த கோவிலில் ஒரு யானை லிங்கத்தை சுற்றி வரும் அளவுக்கு பெரிய கர்ப்பக்கிரகம் உள்ளது (ஏனென்றால் இந்த கோவிலில் ஒரு யானை வழிபட்டதாக அந்த நேரத்தில் ஒரு புராணக்கதை உள்ளது) . இதைக் கருத்தில் கொண்டு, கர்ப்பகிரஹத்திற்கு மேலே உள்ள

விமானம் – இது வேசர வகையைச் சேர்ந்த ஒரு ஏக-தல விமானம் – மிகப்பெரியது, மேலும் இது அதன் வகைகளில் மிகவும் பழமையான ஒன்றாகும். பிரதான கோவிலுக்கு ஒரு நீண்ட நடைபாதை மட்டுமே உள்ளது. நுழைவாயிலில் பஞ்சமூர்த்திகள் – சிவன், பார்வதி, விநாயகர், முருகன் மற்றும் சண்டிகேஸ்வரர் சிற்பங்கள் உள்ளன. கோயிலின் சுவர்களில், ராமாயணத்தின் பல்வேறு அத்தியாயங்களை சித்தரிக்கும் புதைபடிவங்கள் உள்ளன. இந்த கோவிலின் ஒட்டுமொத்த அழகியல் மற்றும் கட்டிடக்கலை வெறுமனே கண்கவர்.

இந்த சோழர் கோவிலில் பல்வேறு சோழ மன்னர்களை (குலோத்துங்க சோழன், இராஜ ராஜ சோழன், இராஜேந்திர சோழன் மற்றும் விக்கிரம சோழன்) குறிப்பிடும் 17 கல்வெட்டுகளும், விஜயநகர வம்சத்தை குறிக்கும் ஒரு கல்வெட்டும் உள்ளன.

தேவார மூவர் – அப்பர், சம்பந்தர் மற்றும் சுந்தரர் ஆகிய மூவரும் பதிகம் பாடிய 44 பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

திருமண தடைகளை நீக்க பக்தர்கள் இங்கு வழிபடுகின்றனர்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04364-283188 / வைத்தியநாத குருக்கள்: 94439 06587

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s