ஞானபரமேஸ்வரர், திருமெய்ஞானம், தஞ்சாவூர்


இந்த இடத்திற்கும் வேதங்களுக்கும் நிறைய தொடர்பு உண்டு. நான்கு வேதங்களும் இங்கு சிவபெருமானை வழிபட்டு அறிவும் ஆன்ம மேன்மையும் பெற்றன. இதனாலேயே இங்குள்ள இறைவன் ஞான பரமேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். சதுர்வேதி மங்கலம் என்று அழைக்கப்படும் இக்கோயிலைத் தவிர, வேறு எந்தப் புராணமும் இக்கோயிலில் இருப்பதாகத் தெரியவில்லை. பொதுவாக, நான்கு வேதங்களை அறிந்த பிராமணர்கள் வசிக்கும் இடங்களுக்கு இந்த பெயர் வழங்கப்பட்டது. தமிழகத்தில் சதுர்வேதி மங்கலம் என்று பல்வேறு இடங்கள் உள்ளன, பெரும்பாலும் வெவ்வேறு முன்னொட்டுகள் உள்ளன.

இங்கு வழிபட்டவர்களில் நான்கு வேதங்கள் உள்ளன, மேலும் சோழர் காலத்தில் இந்த இடம் நாலு-வேதியூர் (நான்கு வேதங்களின் இடம்) என்று அழைக்கப்பட்டது. நாலு-வேதியூர் நாலுாராக மாறியிருக்கலாம், இது இந்த கோயில் அமைந்துள்ள பகுதியின் பொதுவான பெயராகும்.

மெய்ஞானம் என்பது மயானத்தின் மாறுபாடு. இக்கோவில் சைவ இலக்கியங்களில் ஒன்றான மயானக் கோயில் (காஞ்சிபுரத்திலுள்ள கச்சி மயானம், திருக்கடையூரில் உள்ள கடவூர் மயானம், சீர்காழியில் காழி மயானம், திருமெய்ஞானம்/நாலூரில் உள்ள நாலூர் மயானம், திருவீழிமிழலையில் வீழி மயானம் எனப் பொதுவாகப் பயன்படுத்தப்படும் மயானம் ஆகும். தகனம் செய்யும் இடங்களுக்கு, சிவன் தனது கணங்களுடன், அத்தகைய இடங்களில் வசிக்கிறார் என்ற நம்பிக்கையுடன், இது பிரம்மாவின் ஐந்தாவது தலையை சிவனால் துண்டிக்கப்பட்ட இடங்களைக் குறிக்கப் பயன்படுகிறது.அடிப்படையான ஆன்மீக அர்த்தம் என்னவென்றால், சிவனை வணங்குவதன் மூலம், ஒருவர் தங்கள் அகங்காரத்தை விட்டுவிட முடியும்.இது நான்கு வேதங்களின் மூலம் அவர்களுக்கு பிரம்மத்தின் ஆன்மீக உணர்வைத் தருகிறது, இது அறிவே உண்மையான அறிவு அல்லது தமிழில் மெய்ஞானம். எனவே, இந்த மயான கோயில்கள் ஆன்மிக வளர்ச்சியின் உச்சம், எனவே அவை மிக முக்கியமான கோயில்களாகக் கருதப்படுகின்றன.

இதனாலேயே, இக்கோயில் சிறந்த கல்விக்காக, வழிபாட்டுத் தலமாக பக்தர்களால் விரும்பப்படுகிறது.

இந்தக் கோயிலுக்குத் தொடர்ந்து பாம்பு வந்து மூலவர் லிங்கத்தின் தலையைச் சுற்றிக் கொள்வதாக ஐதீகம். சுவாரஸ்யமாக, இக்கோயிலில் சம்பந்தரின் பதிகம் இறைவன் பாம்புடன் காணப்படுவதைக் குறிக்கும் ஒரு வசனத்துடன் தொடங்குகிறது.

முதலாம் ஆதித்த சோழன் சிவபெருமானை வழிபட்டிருக்கலாம்

அபஸ்தம்ப முனிவர் இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. முனிவருக்கு இந்த பெயர் எப்படி வந்தது என்பதற்கு ஒரு சுவாரஸ்யமான கதை உள்ளது. ஒருமுறை, ஒரு பிராமணர் தனது தந்தைக்கு சிராத்த சடங்குகளைச் செய்ய விரும்பினார், ஆனால் சடங்குகளை நடத்துவதற்கு எந்த பிராமணர்களும் கிடைக்கவில்லை, அதனால் அவர் சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். திடீரென்று, ஒரு பிராமணர் தோன்றி, சடங்குகளை நடத்த உதவினார். இதற்குப் பிறகு, அவருக்கு உணவு வழங்கப்பட்டது, மாநாடு மற்றும் வழக்கப்படி, கர்த்தா பிராமணனிடம் திருப்தியாக இருக்கிறாரா என்று கேட்டார். பிராமணர் இல்லை என்று பதிலளித்தார். இதனால் கோபமடைந்த அந்த மனிதன் பிராமணன் மீது தண்ணீரை வீசினான், ஆனால் பிந்தையவர் தனது கையை உயர்த்தியதன் மூலம் அதைத் தடுக்க முடிந்தது. சமஸ்கிருதத்தில், அப=நீர் மற்றும் ஸ்தம்ப=நிறுத்தம், இது அபஸ்தம்பா என்று பெயர் பெற்றது.

Possibly Aditya Chola I worshipping Lord Siva

இது 9 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் அல்லது 10 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் இருந்து, முதலாம் ஆதித்த சோழன் காலத்திலிருந்து, கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளின்படி, சோழர் காலக் கோவிலாகும். – சிவபெருமானை வணங்குதல்). மகா மண்டபம், அர்த்த மண்டபம் மற்றும் கர்ப்பகிரஹம் ஆகியவற்றின் ஒப்பீட்டளவில் எளிமையான பிட்டி மூலமாகவும் இது உறுதிப்படுத்தப்படுகிறது. சோழர்களின் கட்டிடக்கலை மற்றும் அழகியலைப் பற்றி பேசும் சுவர்களில் உள்ள கோஷ்டங்கள் மற்றும் பிற இடங்களில் உள்ள சிற்பங்களால் சான்றாக பிற்கால சேர்த்தல்களும் உள்ளன.

நாலூர் மயானம் என்றும் அழைக்கப்படும் இந்தக் கோயிலை – மாடக்கோயில் மற்றும் தேவாரம் வைப்புத் தலமான நாலூரில் உள்ள பலசவனேஸ்வர் கோயிலுடன் இணையத்தில் பல்வேறு ஆதாரங்கள் குழப்புகின்றன.

தொடர்பு கொள்ளவும் கலியமூர்த்தி: 94867 67962 ; 94439 59839

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s