சிவக்கொழுந்தீஸ்வரர், திருசக்தி முற்றம், தஞ்சாவூர்


பக்தி ஒன்றே முக்தி பெறுவதற்கான வழி என்பதை நிரூபிக்க, சிவபெருமானும் பார்வதியும் பின்வரும் செயலைச் செய்தனர். காவேரி ஆற்றங்கரையில் உள்ள சக்தி முற்றத்தில் பார்வதி ஒற்றைக் காலில் நின்று தவம் செய்தாள். பல நாட்கள், ஆண்டுகள் ஆகியும் அவளைச் சோதிக்க விரும்பிய இறைவன் தோன்றவில்லை. இறுதியில் இறைவன் ஒரு சக்தி வாய்ந்த ஜோதியாக தோன்றினார். அது இறைவன் தானே என்பதை உணர்ந்த பார்வதி ஜோதியைத் தழுவினாள். சிவபெருமான் மகிழ்ந்தார். திருமணமான தம்பதிகளிடையே எந்த பிரச்சனையாக இருந்தாலும், பரஸ்பர அன்பு மற்றும் புரிதல் மூலம் அவற்றை தீர்க்க முடியும் என்பதை இது நிரூபிப்பதாக இருந்தது. பிரதான சன்னதியின் முன் பார்வதி தனி சன்னதியில் ஒற்றைக் காலில் நின்று லிங்கத்தைத் தழுவியவாறு தவம் செய்வது போல் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. இதனால் இத்தலம் சக்தி முத்ரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

சம்பந்தர் இக்கோயிலுக்கு வந்து வழிபடும்போது அவர் மிகவும் சிறுவயதுடையவராக இருந்தார். இறைவன், கோவில் குருக்களுக்கு தரிசனம் அளித்ததன் மூலம், சம்பந்தரின் பயன்பாட்டிற்காக ஒரு முத்து பல்லக்கு கொண்டு வர ஏற்பாடு செய்தார். அப்பர் இத்திருக்கோயிலுக்கு வந்து வழிபட்டபோது, இறைவனிடம் தீக்ஷை வேண்டி, அருகிலிருந்த நல்லூருக்குச் சென்று தீக்ஷை பெறச் சொன்னார். இக்கோயிலில் அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

இறைவன் சுயம்பு மூர்த்தி. இங்குள்ள நடராஜர் மற்றும் சரபேஸ்வரர் சன்னதிகள் முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாகவும், சக்தி வாய்ந்ததாகவும் கருதப்படுவதால், அவை சிறப்புடன் வழிபடப்படுகின்றன.

கோவிலின் நுழைவாயிலில் இடதுபுறம் விநாயகருக்கும் வலதுபுறம் முருகனுக்கும் தலா ஒரு சன்னதி இருப்பது வழக்கம். அந்த சன்னதிகளில் இருவரும் தனித்தனியாக காட்சியளிக்கின்றனர். இருப்பினும், இந்த கோவிலில், விநாயகர் தனது மற்ற பாதியுடன் இருப்பது மட்டுமல்லாமல், அது உச்சிஷ்ட கணபதி (உச்சிஷ்ட கணபதியைப் பற்றிய வீடியோவைப் பார்க்கவும்).

இங்குள்ள இறைவனை வேண்டிக் கொள்வதால், சரியான நேரத்தில் திருமணம் நடைபெறுவதுடன், தம்பதிகளுக்கு இடையேயான கருத்து வேறுபாடுகள் நீங்கும் என்பது நம்பிக்கை.

பழையாறைக்கு அருகாமையில் இருப்பதால், சோழர் காலத்தில் இந்த இடம் ஏன் ராஜராஜபுரம் என்றும் அழைக்கப்பட்டது என்பதை விளக்கலாம்.

இக்கோயில் பழையாறை பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களின் ஒரு பகுதியாகும், இது தமிழ்நாட்டில் உள்ள பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களின் நான்கு தொகுதிகளில் ஒன்றாகும். இந்த ஆறு கோயில்களுக்கும் (பழையறை, நல்லூர், திருவலஞ்சுழி, சக்தி முத்திரம், பட்டீஸ்வரம் மற்றும் ஏவூர்) ஒரே நாளில் சென்று வருவது பக்தர்களுக்கு நன்மை பயக்கும் என்பது நம்பிக்கை.

கும்பகோணம் ஒரு கோயில் நகரமாகும், மேலும் கும்பகோணத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலும் ஏராளமான கோயில்கள் உள்ளன. இதைப் பற்றிய கூடுதல் தகவலுக்கு கும்பகோணம், அருகில்: கும்பகோணம், மற்றும் அருகில் 25: கும்பகோணம் ஆகிய பக்கங்களைப் பார்க்கவும்.

கும்பகோணம் மற்றும் அதன் புறநகர் பகுதிகளில் சில ரிசார்ட்டுகள் உட்பட அனைத்து பட்ஜெட்டுகளுக்கும் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s