ஜம்புகேஸ்வரர், திருவானைக்கா, திருச்சிராப்பள்ளி


இது சிவனின் பஞ்ச பூத ஸ்தலங்களில் ஒன்றாகும், இது உலகில் உள்ள ஐந்து கூறுகளைக் குறிக்கிறது. இந்த ஆலயம் தண்ணீரை (அப்பு) குறிக்கிறது, மேலும் இந்த கோவிலின் ஸ்தல புராணத்தின் மையமாக இருக்கும் வெண்ணவல் (ஜம்பு) மரத்தின் பெயரால் ஜம்புகேஸ்வரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

ஒருமுறை, பார்வதி சிவபெருமானின் உலக முன்னேற்றத்திற்கான இலட்சியத்திற்காக அவரை கேலி செய்தார். இதன் விளைவாக, சிவன் பார்வதியை பூலோகத்தில் பிறக்குமாறு விரட்டினார். இங்கு காவேரி நதிக்கரையில் வந்த பார்வதி, அந்த நதியின் நீரைப் பயன்படுத்தி சிவலிங்கத்தை உருவாக்கி வழிபட்டாள். அவளது தவத்தால் மகிழ்ந்த சிவன் இங்கு வந்து அவளுக்கு உபதேசம் செய்து, குருவாகக் கொடுத்தார். இங்குள்ள சிவன் சன்னதி மேற்கு நோக்கியும், அம்மன் சன்னதி கிழக்கு நோக்கியும் உள்ளது – இவ்வகை பிரதிநிதித்துவம் ஒரு குரு ஸ்தலத்தைக் குறிக்கிறது (திருவாமாத்தூரில் உள்ள அபிராமேஸ்வரர் கோயிலைப் போன்றது, சிவன் கிழக்கு நோக்கியும், அம்மன் மேற்கு நோக்கியும் இருந்தாலும்). ஐந்து முக்கிய அம்சங்களில், இந்த இடத்தை தண்ணீருடன் இணைக்க பார்வதி லிங்கத்தை நீரிலிருந்து உருவாக்கினார்.

தமிழகத்தில் 78 மாடக்கோயில்களைக் கட்டிய கோச்செங்க சோழனைப் பற்றி கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். இந்தக் கோயில், மாடக்கோயில் அல்ல என்றாலும், கோச்செங்க சோழனுடன் தொடர்புடைய புராணத்தின் தொடக்கப் புள்ளியாகும். புஷ்பதந்தன் மற்றும் மாலியவான் – சிவனின் இரண்டு கணங்கள் – முறையே யானையாகவும் சிலந்தியாகவும் பூமியில் பிறந்தன. அவர்கள் இருவரும் இங்குள்ள ஜம்பு (வெண்ணாவல்) மரத்தடியில் இருந்த சிவலிங்கத்தை வழிபட்டனர். சிலந்தி ஒவ்வொரு நாளும் ஒரு வலையை நெய்து, அதை இலைகளால் மூடியது – அது சொந்த வழிபாட்டு முறை. ஆனால், இதைப் பார்த்த யானை அதிர்ச்சியடைந்து, வலையை அகற்றி, காவேரி ஆற்றில் இருந்து தண்ணீர் கொண்டு வந்து லிங்கத்தை வழிபட்டது. அதன் வலை அழிந்ததைக் கண்டு, சிலந்தி மீண்டும் முன்பு போலவே ஒரு வலையை நெய்து, காலையில் யானை அதை மீண்டும் பிரித்தது. என்ன நடக்கிறது என்பதை சிலந்தி உணரும் வரை இது சில நாட்கள் தொடர்ந்தது. யானை இதைத் திரும்பத் திரும்பச் சொல்லாமல் இருக்க, சிலந்தி யானையின் தும்பிக்கையில் புகுந்து கடித்தது. வலி தாங்க

முடியாமல், யானை அதன் தும்பிக்கையை மிகவும் பலமாக அடித்தது, இதனால் யானையும் சிலந்தியும் இறந்தன.

அதன் அடுத்த பிறவியில், சிலந்தி கோச்செங்க சோழனாகப் பிறந்தது, அவர் பின்னர் இப்பகுதியின் மன்னரானார், மேலும் சைவ சமயத்தில் உள்ள 63 நாயன்மார்களில் ஒருவர். மன்னன் தன் முற்பிறவியை நினைவுகூர்ந்து, யானைகள் உள்ளே நுழையாதபடி, உயரமான மேடையும், பக்கவாட்டு நுழைவாயிலையும் கொண்ட கோயில்களைக் கட்டினான் – இவற்றைத்தான் மாடக்கோயில்கள் என்று குறிப்பிடுகிறோம். கோச்செங்க சோழனுக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

யானை இங்கு வழிபட்டதால் இத்தலம் திரு-ஆனை-க்கா எனப் பெயர் பெற்றது. பஞ்ச-கா க்ஷேத்திரங்களில் இதுவும் ஒன்று – முற்காலத்தில் காடுகளாக இருந்த இடங்களில் அமைந்துள்ள கோவில்கள். மற்ற நான்கு திருநெல்லிக்கா, திருக்கோலக்கா, திருக்குறக்கா, திருக்கொடிக்கா.

கல்வியறிவு இல்லாத காளமேக வரதன் என்ற பக்தர் ஒருமுறை கோயிலில் தூங்கிக் கொண்டிருந்தபோது, அம்மனுக்குப் படைக்கப்பட்ட வெற்றிலையை தவறுதலாக சாப்பிட்டார். அவர் விழித்தபோது, அவர் மிகவும் அறிவாளியாகிவிட்டதைக் கண்டு அவரும் மற்றவர்களும் ஆச்சரியப்பட்டார்கள். இறுதியில், அவர் ஒரு துறவியாகவும், கவிஞராகவும் ஆனார், அவருடைய அறிவுக்கு பெயர் பெற்றவர். இந்த புராணத்தில் இருந்து எழுந்தது, மேலும் சிவன் இங்கு பார்வதிக்கு ஞான தீட்சை வழங்கியதால், கல்வியில் வெற்றி பெற பக்தர்கள் இந்த கோவிலில் வழிபடுகிறார்கள்.

மேற்கூறிய ஸ்தல புராணங்களின் விளைவாக, இங்குள்ள சிவன் ஜம்புகேஸ்வரர் என்றும் வெண்ணாவலேஸ்வரர் என்றும், ஜலகண்டேஸ்வரர் மற்றும் நீர்த்திரள் நாதர் (நீருடன் தொடர்புடையவர்) என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட முதல் கோயிலாகக் கருதப்படுகிறது. சோழர்கள் காலத்தில் பல தலைமுறை மன்னர்கள், ஹொய்சாலர்கள் (13 ஆம் நூற்றாண்டில்) மற்றும் சமீபத்தில் (20 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில்) நகரத்தார்களால் இந்த கோயில் புதுப்பிக்கப்பட்டு சேர்க்கப்பட்டது.

கோவிலில் பல கல்வெட்டுகள் உள்ளன, குறிப்பாக 11 மற்றும் 12 ஆம் நூற்றாண்டுகளில் சோழர் காலத்தில் பல்வேறு மன்னர்களின் மானியங்களைக் குறிக்கும்.

பிரமாண்டமான கோவில் வளாகம் 18 ஏக்கர் பரப்பளவில் உள்ளது, மேலும் ஏழு கோபுரங்கள், ஐந்து பிரகாரங்கள் மற்றும் ஒன்பது தீர்த்தங்கள் உள்ளன. கர்ப்பக்கிரகம் தரைமட்டத்திற்கு கீழே உள்ளது, மேலும் சன்னதியில் நிலையான நீரோடை உள்ளது. கர்ப்பகிரஹத்திற்கு வெளியே 9 திறப்புகளைக் கொண்ட ஒரு கல் லட்டு உள்ளது -இதன் மூலம் ஒருவர் மூலவரை வழிபடலாம், மேலும் இது 9 தீர்த்தங்களிலும் நீராடியதற்கு சமமாக கருதப்படுகிறது. (ஒன்பது திறப்புகளும் மனித உடலில் உள்ள ஒன்பது திறப்புகளைக் குறிக்கின்றன.)

அம்மன் சன்னதி நான்காவது பிரகாரத்தில் உள்ளது, மேலும் சன்னதிக்குள் இரண்டு பிரகாரங்கள் உள்ளன. அம்மன் ஒரு காலத்தில் மிகவும் கோபமாக இருந்ததாகவும், பக்தர்கள் அவளை வழிபட பயந்ததாகவும் நம்பப்படுகிறது. ஆதி சங்கரர் இங்கு வருகை தந்தபோது, இதை உணர்ந்து அம்மனுக்கு காதணிகள் பொருத்தினார், அதன் பிறகு அவளுடைய கோபம் தணிந்தது. மேலும், அம்மன் சன்னதியின் முன்புறம், விநாயகர் மற்றும் முருகன் – அவரது குழந்தைகளின் மூர்த்திகள் – அவர் எப்போதும் அமைதியாக இருப்பதை உறுதி செய்வதற்காக நிறுவப்பட்டது. அகிலாண்டேஸ்வரி அம்மன் சன்னதியும் ஒரு சக்தி பீடமாகும்.

தினமும் அதிகாலையிலும், பகலும் முறையே கோ பூஜையும் அன்னாபிஷேகமும் நடைபெறுகின்றன. சிவனுக்கான மதிய பூஜை தனித்துவமானது, அங்கு பூசாரி சேலை மற்றும் கிரீடம் அணிந்து – தன்னை பார்வதியாகக் குறிப்பிடுகிறார் – மற்றும் பூஜை செய்கிறார். இது இங்கு

பார்வதி சிவனிடம் தவம் செய்ததைக் குறிக்கிறது, மேலும் சைவம் மற்றும் சிவ வழிபாட்டில் பார்வதியின் பங்கின் முக்கியத்துவத்தை வலுப்படுத்துகிறது.

இந்த கோவிலின் உள்ளே இருக்கும் கட்டிடக்கலை, பல தூண்கள் கொண்ட பல மண்டபங்கள் போன்றன. இருப்பினும், தூண்களின் சில வேலைகள் சமீபத்தியவை மற்றும் அசல் போன்ற தரமான பழங்காலத்தில் இல்லை. நான்காவது பிரகாரச் சுவர் – மொத்தம் 8000 அடி நீளத்தில் கட்டப்பட்டுள்ளது – திருநீற்று மாடி என்று அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் அதன் சொந்த புராணமும் உள்ளது. இந்த மதில் சுவர் கட்டும் போது, சிவன் ஒரு சித்தர் வடிவில் இங்கு வந்து, தொழிலாளர்களுக்கு புனித சாம்பலை (விபூதி) விநியோகித்ததாக கூறப்படுகிறது. விபூதி பின்னர் தங்கமாக மாறியது, ஒவ்வொரு தொழிலாளிக்கும் தகுதியான கூலிக்கு ஏற்றவாறு.

பெரும்பாலான பார்வையாளர்கள் நான்காவது பிரகாரத்தைத் தாண்டி செல்வதில்லை. இருப்பினும், ஒருவர் மேலும் கிழக்கே சென்றால், ஆதி ஜம்புகேஸ்வரருக்கு ஒரு தனி சன்னதி உள்ளது (சில நிபுணர்கள் இதை பார்வதி மற்றும் சிலந்தி மற்றும் யானை வழிபட்ட அசல் லிங்கமாக கருதுகின்றனர்).

பிரம்மா, விஷ்ணு, ராமர், அஷ்ட திக்பாலகர்கள் மற்றும் பல முனிவர்கள் இங்கு வழிபட்டுள்ளனர். ராமரால் வழங்கப்பட்ட ரங்கநாதரின் மூர்த்தியை விபீஷணன் சுமந்து சென்றபோது (தற்போது ஸ்ரீரங்கம் கோயில்) ரங்கநாதர் சிவனை நெருங்கி வழிபட வேண்டும் என்பதற்காகத் தான் இங்கு தங்கியிருந்தார் என்று ஸ்தல புராணமும் உள்ளது. இன்றும் ஆண்டுக்கு ஒருமுறை ரங்கநாதர் கோவிலில் இருந்து உற்சவ மூர்த்தி ஸ்ரீரங்கத்தில் இருந்து ஊர்வலமாக வந்து இக்கோயிலை தரிசித்து, சிறப்பு அலங்காரத்துடன் திரும்புகிறார்.

அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் முருகன் மீது பாடியுள்ளார்.

Kumbhabhishekam 2018

In November 2018, kumbhabhishekam was performed at this temple. We visited in December 2018, and pictures from that visit are below.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s