திருக்கோடீஸ்வரர், திருக்கொடிக்கா, தஞ்சாவூர்


ஐந்து கோவில்கள் உள்ளன – பஞ்ச கா க்ஷேத்ரங்கள் என்று அழைக்கப்படுகின்றன – அவற்றின் பெயர்கள் “கா” (“காவு” என்பதன் சுருக்கம், ஆனால் பெரும்பாலும் “காவல்” என்று தவறாக குறிப்பிடப்படுகின்றன; காவு என்றால் காடு). அவை: திருவானைக்கா, திருநெல்லிக்கா, திருக்கோலக்கா, திருக்குறக்கா மற்றும் திருக்கொடிக்கா. வெற்றம் என்னும் மூங்கில் வகையைச் சேர்ந்த காடாக இருந்ததால் முதலில் இத்தலம் வெற்றிவனம் என்றும், சிவனை வெற்றிவனேஸ்வரர் என்றும் அழைத்தனர்.

துர்வாச முனிவர் ஒருமுறை மூன்று கோடி தேவர்களை தவறான உச்சரிப்புகளுடன் மந்திரங்களை உச்சரித்ததற்காக சபித்தார். தேவர்கள் தங்கள் சாபத்தை நீக்க பல முயற்சிகளை மேற்கொண்டனர், ஆனால் துர்வாசர் அவர்களுக்கு சிவன் மட்டுமே உதவ முடியும் என்று கூறினார். ஆனாலும், அவர்கள் அவருடைய பேச்சைக் கேட்க மறுத்துவிட்டனர். திருமலையில் ஸ்ரீநிவாசப் பெருமாள் சிவனை வழிபடச் சொன்னபோதும், முதலில் மறுத்துவிட்டார்கள். பின்னர் காசிக்குச் சென்றும் மந்திர சித்தி பெறமுடியவில்லை. அவர்கள் மீண்டும் ஒரு வழிக்காக துர்வாசரிடம் பிரார்த்தனை செய்தனர், எனவே முனிவர் ஒரு பைரவரை (அபதோக்தாரண பைரவர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்) நிறுவினார். பைரவரின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, விஷ்ணுவே இத்தலத்திற்கு வந்து பூஜைகள் செய்தார், மேலும் தேவர்கள் பின்தொடர்ந்தனர், இறுதியாக இங்குள்ள சிவனை வழிபட்ட பிறகு தங்கள் சாபத்திலிருந்து விடுபட்டனர். தமிழ் மாதமான மாசியில்  அமாவாசை அன்று அவர்களுக்கு நிவாரணம் வழங்கப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது.

இந்த மூன்று கோடி தேவர்களை சிவபெருமான் மீட்டதால், அவர் திருகோடீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இடத்தின் பெயரும் அப்படியே.சில வைணவ ஆழ்வார்களும் முனிவர்களும் திருமலைக்கு விஷ்ணுவை வழிபடச் சென்றனர். திரிபுரசுந்தரி அம்மனை தரிசனம் செய்ய வேற்றவனத்திற்கு செல்லுங்கள் என்று அங்கிருந்த ஒரு வான குரல் கேட்டது. எனவே அவர்கள் இங்கு வந்தார்கள், ஆனால் காவேரி நதியில் வெள்ளம் பெருக்கெடுத்து ஓடியது, எனவே அவர்கள் அகஸ்தியரிடம் தீர்வு காண வேண்டினர். அகஸ்தியர் அவர்கள் வழிபட்ட விநாயகரைப் பிடித்தார், விநாயகர் அவர்களைக் காப்பாற்றினார். அவர்கள் இங்கு வந்து சேர்ந்ததும் இங்குள்ள திரிபுரசுந்தரி அம்மன் அவர்களுக்கு விஷ்ணு வடிவில் காட்சியளித்தார்.

பிரகாரத்தில் உள்ள விநாயகர் (அகஸ்தியரால் ஸ்தாபிக்கப்பட்டது) கரையேற்றிய விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்த விநாயகர் சேற்றால் ஆனது, மேலும்

மூர்த்திக்கு எண்ணெய் மட்டுமே தடவப்படுகிறது, அதற்கு அபிஷேகம் செய்யப்படுவதில்லை.

லோககாந்தா தன் கணவனைக் கொன்று பாவ வாழ்வு நடத்திக் கொண்டிருந்தாள். இருப்பினும், பிற்காலத்தில் அவள் மீது நல்ல புத்தி நிலவியது, அவள் இங்கே வந்து குடியேறினாள். பூமியில் அவளது நேரம் முடிந்ததும், யமனும் சித்ரகுப்தனும் அவளை அழைத்துச் செல்ல வந்தனர், ஆனால் சிவனின் கணங்கள் அவ்வாறு செய்வதைத் தடுத்தன. யமா சிவனிடம் முறையிட்டார், ஆனால் யமனால் திருக்கோடிக்காவில் யாருடைய உயிரையும் எடுக்க முடியாது என்று கூறப்பட்டது. மேலும், இந்த அவமானத்திற்காக சிவன் யமன் மற்றும் சித்ரகுப்தன் மீது சாபம் இட்டார். மிகுந்த தவத்திற்குப் பிறகு, சித்ரா பௌர்ணமி நாளில் யமனும் சித்ரகுப்தனும் கோயிலின் சிருங்கோத்பவ தீர்த்தத்தில் நீராடி, சிவன் அவர்களின் சாபத்தைப் போக்கினார். என்றென்றும் நன்றியுள்ளவர்களாக, அவர்கள் இந்த இடத்தில் தங்கி, பக்தர்களை ஆசீர்வதித்து, அவர்களிடமிருந்து மரண பயத்தைப் போக்கினர். இதற்கு ஆதாரமாக திருக்கொடிக்கா கிராமத்தில் சுடுகாடு இல்லை. இறந்தவர்கள் இறுதிச் சடங்குகளுக்காக ஆற்றின் குறுக்கே பக்கத்து கிராமத்திற்கு அழைத்துச் செல்லப்படுகிறார்கள்.

கோயில் குளம் கொம்புகளால் உருவாக்கப்பட்டதால், சிருங்கோத்பவ தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

பாஸ்கரராயர் சௌபாக்ய பாஸ்கரம், லலிதா சஹஸ்ரநாமம் பற்றிய பாஷ்யம் (விளக்கம்) எழுதினார். இந்தக் கோயிலில் உள்ள அம்மன் சன்னதியில்தான் பாஷ்யம் முதலில் வாசிக்கப்பட்டது.

இங்குள்ள பிரம்மா சூரிய மண்டல பிரம்மா என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் பிரளயம் காலத்திலிருந்தே தோன்றுகிறார். பிரளயத்தின் போது, இந்த கோவில், ஆதி கும்பேஸ்வரர், திருப்புறம்பயம், ஸ்ரீவாஞ்சியம் மற்றும் வேதாரண்யம் ஆகிய ஐந்து இடங்கள் மட்டுமே வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்படாமல் இருந்தன. ஸ்தல புராணத்தின் படி, பிரளயத்தின் போது

பிரம்மா இங்கே தங்கியிருந்தார், இதனால் விஷயங்கள் நிலைபெற்றவுடன் படைப்பை மீண்டும் தொடங்க முடியும்.

ஹர தத்தாவின் கதை – ஒரு பக்தியுள்ள வைஷ்ணவர், ஆனால் ஒரு சிவ வழிபாட்டாளரும் கூட – பொதுவாக இந்த கோவிலின் பின்னணியிலும், ஆடுதுறை, கஞ்சனூர், திருவாலங்காடு, திருவாவடுதுறை, திருமங்கலக்குடி ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய இப்பகுதியில் உள்ள மற்ற கஞ்சனூர் சப்த ஸ்தான கோவில்களிலும் குறிப்பிடப்படுகிறது. திருமாந்துறை மற்றும் திருக்கொடிக்கா, ஆனால் சில நேரங்களில் சற்று வித்தியாசமான பதிப்புகளுடன். இந்தக் கோவிலைப் பொறுத்தவரை, ஹரதத்தா ஒரு நாள் மாலை இந்தக் கோவிலில் இருந்து திரும்பிக் கொண்டிருந்தபோது, கனமழை பெய்ய ஆரம்பித்து, கண்ணுக்குத் தெரியாத அளவுக்கு இருட்டி விட்டது. அவர் சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்தார், பின்னர் ஒரு முதியவர் தன்னிடம் வருவதைக் கண்டு, ஹரதத்தை அவரைப் பின்தொடரச் சொன்னார். ஹரதத்தா வீட்டை அடைந்ததும், அந்த முதியவருக்கு கோவிலில் இருந்து கொஞ்சம் பிரசாதம் கொடுத்து சாப்பிட வைத்தார். மறுநாள் காலை, சிவன், அம்மன், விநாயகர், முருகன், நந்தி சன்னதிகளில் பிரசாதத்தைப் பார்த்த அவர், அந்த முதியவர் வேறு யாருமல்ல சிவபெருமானே என்பதை உணர்ந்தார்.

மற்றொரு கதையும் உள்ளது, அதன்படி துர்வாசர் சிவனை வழிபட வந்தார். முனிவர் தன்னைப் புறக்கணித்துவிடுவாரோ என்று அஞ்சிய பார்வதி, சிவன் முன் செல்வதை உறுதி செய்தாள், துர்வாசருக்கு வழிபடுவதைத் தவிர வேறு வழியில்லை!

இங்குள்ள காவேரி நதி கோயிலுக்கு அருகில் வடக்கு திசையில் திரும்புவதால் உத்தரவாஹினி என்று அழைக்கப்படுகிறது.

இந்த கோவிலில் எந்த ஜபம் செய்தாலும் பத்து முறை செய்த புண்ணியம் கிடைக்கும் என்பது நம்பிக்கை.

இக்கோயிலில் நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை, மாறாக யமனுக்கு எதிரே தனி சன்னதி உள்ளது. ஒவ்வொரு கிரகத்திற்கும் ஒரு அதிதேவதையும்,

பிரத்ரிர்தேவதையும் உண்டு, சனியின் அதிதேவதை யமன். ஆனால் இருவரையும் மிக நெருக்கமாகப் பார்ப்பது மிகவும் அரிது. இங்குள்ள சனி பாலா சனி என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் சிவலிங்கத்தை தலையில் வைத்திருப்பார், மேலும் ஒரு பறவை / கழுகு தனது மலையாக இருக்கிறார்.

மண்டபத்தில் உள்ள தூண்களில் இரண்டு அடிப்படை சிற்பங்கள் உள்ளன, அவை யமன் மற்றும் சித்ரகுப்தனின் சிற்பங்களாகக் கருதப்படுகின்றன, அதன்படி பூஜைகள் செய்யப்படுகின்றன. இருப்பினும், சில வரலாற்றாசிரியர்கள் மற்றும் ஆராய்ச்சியாளர்கள், அம்சங்கள் மற்றும் உடையின் அடிப்படையில், குறைந்தபட்சம் நமது வலப்பக்கத்தில் இருப்பது முதலாம் ராஜ ராஜ சோழனுடையது என்று நம்புகிறார்கள். இது தொடர்ந்து விவாதத்திற்குரிய விஷயம்.

இக்கோயிலில் உள்ள ஆரம்பகால கல்வெட்டுகள் நரசிம்ம பல்லவன் காலத்து ஏழாம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்தவை. இருப்பினும், 10 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் உத்தம சோழனால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, அவரது தாயார் செம்பியன் மாதேவியின் அறிவுறுத்தல்களின்படி, அவர் காலத்தில் பல கோயில்களைக் கட்டினார் அல்லது புதுப்பிக்கிறார், கிரானைட் மற்றும் சிவப்பு நிற கற்களைப் பயன்படுத்தி. சோழர் காலம். அந்த இயல்புடைய அவளது முயற்சிகள் தொடங்கிய முதல் கோவில் இதுவாகும். உத்தம சோழன், இராஜ ராஜ சோழன் I, குலோத்துங்க சோழன் I, மற்றும் பல்லவர்கள் மற்றும் தஞ்சாவூர் நாயக்கர்களால் அடுத்தடுத்த சேர்த்தல்கள் செய்யப்பட்டன.

இந்த கோவிலில் குறிப்பிடத்தக்க சோழர்களின் செல்வாக்கைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்த கோவிலில் சில முன்மாதிரியான கட்டிடக்கலை உள்ளது என்பதில் ஆச்சரியமில்லை. மற்றவற்றுடன், மண்டி மற்றும் மந்தா ஆகியோருடன் ஜ்யேஷ்டா தேவியின் மூர்த்தியும் ஒரே கல்லில் செதுக்கப்பட்டிருப்பதைக் காணலாம். கிருஷ்ணர், காமதேனு மற்றும் கல்பக விருக்ஷம் ஆகியவற்றின் அழகிய சிற்பங்களும், புராணங்களில் இருந்து நிகழ்வுகள் மற்றும் காட்சிகளின் அடிப்படை நிவாரணங்களும் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s