புஷ்பவனேஸ்வரர், திருப்புவனம், சிவகங்கை


புராண காலங்களில், காசியின் தர்ம யக்ஞன் தனது மறைந்த தந்தையின் அஸ்தியை ராமேஸ்வரத்திற்கு எடுத்துச் சென்றார். வழியில், அவரும் அவரது நண்பரும் இங்கே நின்றார்கள். அவர்கள் நிறுத்தும்போது, நண்பர் கலசத்தைத் திறந்தார், ஆனால் சாம்பலுக்குப் பதிலாக ஒரு பூவைக் கண்டார். இதைக் கண்டு வியந்த அவர் தர்ம யக்ஞனிடம் உண்மையை வெளிப்படுத்தவில்லை. ராமேஸ்வரம் வந்தடைந்தபோது, கலசத்தில் சாம்பல் மட்டுமே காணப்பட்டது. இன்னும் ஆச்சரியத்துடன், திருப்புவனத்தில் பார்த்ததை நண்பர் வெளிப்படுத்தினார், எனவே இருவரும் இங்கு திரும்பினர். வந்தவுடன் சாம்பல் உண்மையில் மீண்டும் ஒரு பூவாக மாறியது. இதனால் கலசத்தில் இருந்த பொருட்களை அருகில் உள்ள வைகை ஆற்றில் மூழ்கடித்தனர். இந்த ஸ்தல புராணத்தின் காரணமாக, இந்த இடம் காசியை விட புனிதமாக கருதப்படுகிறது.

கும்பகோணத்திற்கு அருகிலுள்ள திரிபுவனம் என்று குழப்பிக் கொள்ள வேண்டாம், திருப்புவனம் அல்லது திருப்பூவனம் முன்பு பூக்கும் மரங்கள் நிறைந்த காடாக இருந்தது, அதனால் இப்பெயர் வந்தது. இக்கோயில் வைகை ஆற்றின் கரையில் அமைந்துள்ளது. ஒரு காலத்தில் ஊரின் நான்கு மூலைகளிலும் கோட்டைகளும், கோவில்களும் இருந்ததாகவும், அதில் இந்தக் கோயிலும் ஒன்று என்பதும், கோவிலின் சுற்றுப்புறத்தில் உள்ள அகழி மற்றும் கோட்டை போன்ற அமைப்பில் எஞ்சியிருப்பதைக் காணலாம். பழங்காலத்தில் இத்தலம் புஷ்பவனகாசி, லட்சுமிபுரம், பிரம்மபுரம், பாஸ்கரபுரம், ரசவாதபுரம், பித்ருமோக்ஷபுரம் எனப் பல்வேறு பெயர்களைக் கொண்டிருந்தது.

சிவனின் 64 திருவிளையாடல்களில் ஒன்றான இக்கோயில், பரஞ்சோதி முனிவர் இயற்றிய புராணத்தின் கூடல் காண்டத்தில் இடம் பெற்றுள்ளது. நடனப் பெண்ணும், தீவிர சிவபக்தருமான பொன்னையாளுக்கு, தங்கத்தால் சிவனின் மூர்த்தியை உருவாக்க வேண்டும் என்ற லட்சியம் இருந்தது. ஆனால் பணப்பற்றாக்குறையால் அவளால் அதைச் செய்ய முடியவில்லை. அவளது பக்தியால் மகிழ்ந்த சிவன், ராசாவதா என்ற கைவினைஞர் / ரசவாதியின் வடிவத்தில் தோன்றினார், மேலும் அவரது வீட்டில் உள்ள இரும்பு மற்றும் பித்தளை மட்டுமே உள்ள அனைத்து உலோகங்களையும் உருக்குமாறு அறிவுறுத்தினார். நம்பாத பொன்னையாள் அவ்வாறு செய்தார், ஒரே இரவில் உருகிய கட்டி தங்கமாக மாறியதைக் கண்டார். ரசாவதா அதிலிருந்து மூர்த்தியை வடித்தார். பொன்னையாள் மூர்த்தியின் அழகில் மிகவும் கவர்ந்தாள், அவள் அதன் கன்னங்களைக் கிள்ளினாள், அவளுடைய நகங்களை அதன் மீது விட்டுவிட்டாள்! இந்த மூர்த்தியே இன்றும் இக்கோயிலின் உற்சவ மூர்த்தியாக விளங்குகிறார்.

சதியாக, பார்வதி தன் தந்தை தக்ஷனுடன் அவனது யாகத்தில் சண்டையிட்டதற்காக பாவம் செய்தாள். இந்தப் பாவத்தைப் போக்க, பாரிஜாத மரத்தடியில் தோன்றிய சிவனை இங்கு வழிபட்டாள். மூலவர் லிங்கம் ஒரு சுயம்பு மூர்த்தி என்று கூறப்படுகிறது, இது விஷ்ணு, பிரம்மா, சூரியன், சந்திரன், யமன் மற்றும் நளன் உள்ளிட்ட பல்வேறு வானவர்களால் வழிபட்டது. கர்ப்பக்கிரஹத்தில் மூன்று முகங்கள் கொண்ட சிவபெருமானின் தனி மூர்த்தியும் உள்ளது.

பத்மபுராணம் அகஸ்திய முனிவர், அங்கு மறைந்திருந்த அசுரர்களை அம்பலப்படுத்த, சமுத்திரத்தை அருந்திய கதையைச் சொல்கிறது. இங்குள்ள ஸ்தல புராணத்தின் ஒரு பகுதியாக, முனிவர் முதன்முதலில் இக்கோயிலின் மணிகர்ணிகா தீர்த்தத்திலிருந்து தண்ணீரைக் குடித்ததாகவும், இதனால் அவர் முழு கடல் நீரையும் குடிக்க முடிந்தது என்றும் கூறப்படுகிறது.

தேவார மூவர் – அப்பர், சம்பந்தர் மற்றும் சுந்தரர் – அனைவரும் பதிகம் பாடிய சில கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. கோயிலைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகள், வைகை ஆறு வரை, சிவலிங்கங்களால் மூடப்பட்டிருந்ததாகவும், அதனால் அப்பர் ஆற்றின் எதிர் கரையில் நின்று தங்கள் பதிகங்களைப் பாடியதாகவும் கூறப்படுகிறது. சம்பந்தர் இங்கு வருகை தந்தபோது, சம்பந்தர் இருந்த இடத்தில் இருந்து அச்சு வரிசையில் நந்தி இருந்ததால், சிவன் நந்தியை சிறிது நகரச் சொன்னதாகக் கூறப்படுகிறது. இன்றும், நந்தி கர்ப்பகிரஹத்திலிருந்து அச்சுக் கோட்டிலிருந்து சற்று நகர்ந்திருப்பதைக் காணலாம்.

இங்கு சம்பந்தர் பதிகம் பாடியிருப்பதால் இக்கோயில் ஏழாம் நூற்றாண்டில் இருந்திருக்கும். இருப்பினும், இரண்டு நூற்றாண்டுகளுக்கு முந்தைய கட்டமைக்கப்பட்ட கோயில் தெளிவாக சோழர். முக்கிய கோயில் 9 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் / 10 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் இருந்து, ஆதித்த சோழன் I காலத்தில் கட்டப்பட்டது, அதே சமயம் செம்பியன் மாதேவியின் நிதியுதவியுடன் அடுத்தடுத்த புதுப்பித்தல்கள் கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. இந்தக் கல்வெட்டுகள் கோயிலின் விளக்குகளை ஏற்றுவதற்காக ஆதித்த சோழன் வழங்கிய பல்வேறு கொடைகளையும், இந்தக் கோயிலையும் அருகிலுள்ள பெருமாள் கோயிலையும் பராமரிக்க உத்தம சோழனின் மானியங்களையும் குறிப்பிடுகின்றன. சமீப காலமாக, நகரத்தார் சமூகத்தினரால் கோவில் பராமரிக்கப்பட்டு புதுப்பிக்கப்பட்டு வருகிறது.

இக்கோயிலில் வைகை ஆறு உட்பட ஐந்து தனித்தனி தீர்த்தங்கள் உள்ளன. கோயிலில் முழுமையடையாத மண்டபமும், கோயிலின் நுழைவாயிலில் மடபுரம் காளி அம்மனுக்கு தனி சன்னதியும் உள்ளது. சௌந்தரநாயகி அம்மன் சன்னதி வலதுபுறம் உள்ளது

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04575-265082; 94435 01761

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s